स्कायमेटचा अंदाज; 28 मेपर्यंत केरळात दाखल होऊ शकतो मान्सून


कोची : केरळमध्ये 28 मेपर्यंत मान्सून दाखल होण्याची शक्यता आहे. पण काही अडचणींमुळे जास्तीत जास्त 2 दिवसांच्या अंतराने का होईना पण मान्सून केरळमध्ये दाखल होईल, असा अंदाज स्कायमेटने व्यक्त केला आहे. केरळमध्ये दाखल झाल्यानंतर भारतातील अन्य भागात देखील मान्सून वेळेत दाखल होईल, असा देखील शक्यता स्कायमेटने वर्तवली आहे.

नैऋत्य मॉन्सूनच्या तारखांचे 1960-2019 मधील आकडेवारीच्या आधारे यावर्षी संशोधन करण्यात आले आहे. अंदमानच्या समुद्रात होणारे आगमन 20 मेच्या ऐवजी 02 दिवसांनी पुढे ढकले गेले आहे. आता ते 22 मे वर गेल्याचे देखील स्कायमेटने म्हटले आहे. तथापि, 1 जूनच्या आधी केरळमध्ये मान्सूनची सुरुवात होईल हे मात्र कायम आहे. तीन ते सात दिवसांचा उशीर देशाच्या मध्यातील बर्‍याच भागांमध्ये येण्यासाठी होणार आहे तर उत्तर-पश्चिम भारतामध्ये सुमारे आठवडाभर लांबणीवर पडू शकतो, असे देखील स्कायमेटने आपल्या अंदाजात म्हटले आहे.

जमीन आणि समुद्रातील काही विशिष्ट अटींची पूर्तता झाल्यावर केरळमध्ये सुरू होणाऱ्या नैऋत्य मॉन्सूनची घोषणा केली जाते. कोमोरिन प्रदेशाच्या सान्निध्यात हिंद महासागरावरील वेगाने जाणार्‍या लाँगवेव्ह रेडिएशन (ओएलआर) च्या परिमाणानुसार पश्चिम दिशेच्या वाऱ्याची दिशा, वेग आणि खोली हे यासाठी निर्णायक घटक आहेत. यासाठी कर्नाटक आणि केरळमधील 14 स्थानकांवर सलग दोन दिवस पावसाची नोंद ही सर्वात महत्वाची आणि प्राथमिक गरज मानली जाते.

दरम्यान काल राज्यातील अनेक जिल्ह्यांना वादळी वाऱ्यासह पावसाने झोडपले. यामुळे उकाड्याने हैराण झालेल्या नागरिकांना दिलासा मिळाला असला, तरी या अवकाळी पावसामुळे शेतकऱ्यांचे प्रचंड नुकसान झाले आहे. अनेक ठिकाणी वीज कोसळल्याच्या घटना घडल्या. यात नाशिक जिल्ह्यातील पुरणगाव येथे वीज पडून एका महिलेचा मृत्यू झाला. नांदेडमध्ये देखील वीज पडून एकाचा मृत्यू तर तीन कामगार जखमी झाले. पुणे, नाशिक, कोल्हापूर, नांदेड, परभणी, सिंधुदुर्ग जिल्ह्यासह राज्यातील अनेक तालुक्यांमध्ये काल पडलेल्या पावसाने हजेरी लावली.

Leave a Comment