कोरोनाच्या लढाईत ही औषधे ठरत आहेत मदतगार

जगभरात थैमान घातलेल्या कोरोना व्हायरसवरील औषध शोधण्यात अनेक देश दिवस-रात्र काम करत आहेत. भारतात देखील अनेक कंपन्या औषधांचे टेस्टिंग करत आहेत. अमेरिकेन यूनिव्हर्सिटीज देखील दोन-तीन औषधांवर काम करत आहेत. काही औषधांचा कोरोनाग्रस्तांवर चांगला परिणाम पाहण्यास मिळत आहे. मात्र हे सर्व परिणाम सुरूवातीच्या टप्प्यात आहे. यातील काही औषधांविषयी जाणून घेऊया.

रेम्डेसिव्हर –

कोरोनाच्या लढाईत आतापर्यंतचे सर्वात प्रभावी रेम्डेसिव्हर (Remdesivir) औषध सांगितले जात आहे. अमेरिकेत याच्या तिसऱ्या टप्प्यातील टेस्टिंगमध्ये चांगले परिणाम मिळाले आहेत. कॅलिफोर्नियाची औषध कंपनीने सांगितले की, रेम्डेसिव्हरच्या 5 दिवसांच्या डोसानंतर कोरोनाग्रस्ताच्या तब्येतीमध्ये 50 टक्के सुधारणा होत आहे. मात्र या औषधाला आतापर्यंत कोणतीही परवानगी मिळालेली नाही. रेम्डेसिव्हरला इबोलाच्या उपचारासाठी विकसित करण्यात आले होते.

फॅव्हिपिराव्हिर –

ग्लेनमार्क फार्मास्युटिक्लसला कोरोनाग्रस्तांवर फॅव्हिपिराव्हिर (Favipiravir) टॅबलेट्स टेस्ट करण्याची परवानगी मिळाली आहे. कंपनीने सांगितले की, याचा कच्चा माल आणि फॉम्युलेशन देखील त्यांनी स्वतः तयार केले आहे. इंफ्लूएंजा व्हायरसविरोधात हे औषध कारगर ठरले आहे.

बीसीजी –

कोरोनाग्रस्तांवर टीबीचे औषध बीसीजी म्हणजेच Bacillus Calmette-Guerin द्वारे उपचार करण्याचा प्रयत्न केला जात आहे. अमेरिकेच्या हॉफकिन रिसर्च इंस्टिट्यूच्या वैज्ञानिकांनी महाराष्ट्र मेडिकल एज्यूकेशनच्या डिपार्टमेंटसोबत याच्या क्लिनिकल ट्रायलची तयारी केली आहे.

गिम्सीलुमाब –

अमेरिकेच्या टेंपल यूनिव्हर्सिटी हॉस्पिटलने मोनोक्लोनल अँटीबॉडी गिम्सीलुमाबचे (Gimsilumab) टेस्टिंग रुग्णांवर सुरू केले आहे. या औषधाचे दोनदा नॉन-क्लिनिकल ट्रायल आणि दोनदा क्लिनिकल स्टडी झाली आहे.

या व्यतिरिक्त अनेक औषधांचे सध्या ट्रायल सुरू आहेत. एम्स भोपाळ येथे मायकोबॅक्टेरियम-डब्ल्यूचे (एमडब्ल्यू) ट्रायल सुरू आहे. अमेरिकेत एअरवे थेरपीटिक्स नावाची कंपनी एटी -100 प्रोटीनचे ट्रायल करत आहे. तपासत आहे. तियाना लाइफ सायन्सेस नावाची कंपनी कोविड -1 साठी टीझेडएलएस-501 नावाची मोनोक्लोनल अँटीबॉडी विकसित करीत आहे. ओयागेनने ओवायए 1 नावाच्या औषधाची चाचणी सुरू केली आहे. याशिवाय हायड्रोऑक्सीक्लोरोक्विनची देखील चाचणी सुरू आहे.

Leave a Comment