सरकारी कर्मचाऱ्यांचा महागाई भत्त्या ऐवजी बुलेट ट्रेनचा प्रकल्प थांबवायचा


नवी दिल्ली: केंद्रीय कर्मचारी आणि निवृत्तीवेतनधारकांचा महागाई भत्ता रोखण्यावरुन काँग्रेस नेते राहुल गांधी यांनी केंद्र सरकारवर निशाणा साधला आहे. ते म्हणाले की, मोदी सरकारचा निर्णय ‘असंवेदनशील आणि अमानुष’ आहे.

त्यांनी याबाबत एक ट्विट केले आहे. राहुल गांधी आपल्या ट्विटमध्ये म्हणतात, कोट्यावधींचा बुलेट ट्रेन प्रकल्प आणि सेंट्रल व्हिस्टा सुशोभिकरण प्रकल्प स्थगित करण्याऐवजी कोरोनाशी झुंज देणाऱ्या केंद्रीय कर्मचारी, निवृत्तीवेतनधारक आणि जवानांचा महागाई भत्ता (डीए) कमी करण्याचा सरकारचा निर्णय अमानुष आहे.

वस्तुतः मोदी सरकारने केंद्रीय कर्मचार्‍यांना महागाई भत्ता देण्याचे तीन अतिरिक्त हप्ते रोखण्याचा निर्णय घेतला आहे. यामध्ये 1 जानेवारीपासून लागू झालेल्या 4 टक्के महागाई भत्याचा समावेश आहे. मंत्रिमंडळाच्या निर्णयानंतर गेल्या महिन्याच्या 13 तारखेला याची घोषणा केली गेली. तथापि, सध्याच्या दराप्रमाणे कर्मचार्‍यांना महागाई भत्ता मिळणार असल्याचे सरकारने स्पष्ट केले आहे. महागाई भत्तेचा सध्याचा दर 17 टक्के आहे.

अर्थ मंत्रालयाने जारी केलेल्या आदेशात असे म्हटले आहे की, यावर्षीच्या 1 जानेवारी, 1 जुलै आणि पुढील वर्षाच्या 1 जानेवारीपासून मिळणाऱ्या महागाई भत्याचा अतिरिक्त हप्ता त्या कर्मचाऱ्यांना देण्यात येणार नाही.

काँग्रेस यावरुन सरकारवर निशाणा साधत आहे. नरेंद्र मोदी सरकारने सैनिक व कर्मचार्‍यांचे भत्ते कमी करण्याऐवजी ‘सेंट्रल व्हिस्टा’, बुलेट ट्रेन प्रकल्प आणि व्यर्थ खर्च थांबवावा, असे सांगत केंद्रीय कर्मचारी आणि निवृत्तीवेतनधारकांचा महागाई भत्ता थांबविण्याच्या सरकारच्या निर्णयावर काँग्रेसने टीका केली.

पक्षाचे मुख्य प्रवक्ते रणदीप सुरजेवाला म्हणाले की, कॉंग्रेस अध्यक्षा सोनिया गांधी यांच्या सूचनेनंतर केंद्र सरकार आपली उधळपट्टी थांबवून अडीच दशलक्ष रुपयांची बचत करू शकते, ज्याच्या माध्यमातून या संकटकाळात लोकांना मदत करता येईल.

त्यांनी व्हिडिओ लिंकद्वारे पत्रकारांना सांगितले की, कोरोना विषाणूजन्य साथीच्या संकटामुळे झालेल्या आर्थिक मंदी आणि उत्पन्नाच्या संकटावर मलम लावण्याऐवजी मोदी सरकार जळत्यावर मीठ शिंपडण्यात व्यस्त आहे. सुरजेवाला यांनी प्रश्न विचारला की, नुकतेच 30,42,000 कोटी रुपयांचे अंदाजपत्रक मंजूर झाले. अर्थसंकल्पात उत्पन्न आणि खर्चाचा ताळेबंद दिला जातो. मग अर्थसंकल्प सादर केल्याच्या 30 दिवसांच्या आत मोदी सरकार सैन्यातील कर्मचारी, सरकारी कर्मचारी आणि निवृत्तीवेतनधारकांच्या महागाई भत्त्यावर कात्री लावून काय सिद्ध करीत आहे? महागाई भत्त्यातील ‘अन्यायकारक कपात’ केल्यास सुमारे 1.13 लाख सैनिक, कर्मचारी आणि निवृत्तीवेतनधारकांच्या वेतनातून वर्षाकाठी 37,530 कोटी रुपयांची कपात होईल, असा दावा त्यांनी केला.

सुरजेवाला म्हणाले, दुर्दैवाची बाब म्हणजे मोदी सरकारने केलेल्या महागाई भत्यातील कपातीमुळे देशाचे रक्षण करणाऱ्या तीन सैन्यातील आमचे सैनिकदेखील बचावले नाही. या कपातीद्वारे सैन्याच्या 15 लाख सैनिक आणि सुमारे 26 लाख निवृत्तीवेतनधारकांकडून 11,000 कोटी रुपये वजा केले जातील. ते म्हणाले, कोरोना विषाणू साथीचा रोग असूनही, सरकारने 20,000 कोटी रुपये खर्चाचा सेंट्रल व्हिस्टा प्रकल्प नाकारला नाही. तसेच त्यांनी 1,10,000 कोटींचा बुलेट ट्रेन प्रकल्प थांबविला नाही. त्यांनी सरकारी वायफट खर्चात कपात करण्याची घोषणादेखील केली नाही, ज्यामुळे वर्षाकाठी 2,50,000 कोटी रुपयांची बचत होऊ शकते. हे प्रकल्प आणि व्यर्थ खर्च थांबवावेत, असे आवाहन सुरजेवाला यांनी सरकारला केले. सेंट्रल व्हिस्टा प्रकल्पांतर्गत संसद आणि मध्य दिल्लीतील अनेक सरकारी मालमत्तांचे पुनर्निर्माण करण्याचा प्रस्ताव आहे.

Leave a Comment