भारतात केव्हापासून झाली एक्झिट पोलची सुरुवात ?


1960 मध्ये, सेंटर फॉर स्टडी ऑफ डेव्हलपिंग सोसायटीजच्या (सीएसडीएस) मतानंतर, एक्झिट पोल म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या जनतेची मनःस्थिती जाणून घेऊन निकालांचे मूल्यांकन करण्यासाठी एक ब्लू प्रिंट तयार करण्यात आली होती. एक्झीट पोल हा ओपिनियन पोलचा फक्त एक भाग आहे, ज्याचे मतानंतर लगेच मूल्यांकन केले जाते.

जनमत संग्रहात निवडणुकांदरम्यान लोकांचे मत समजण्यासाठी वेगवेगळ्या प्रकारे आकडेवारी गोळा केली जाते. यासाठी प्री पोल, एक्झिट पोल आणि पोस्ट पोल अभिप्राय सर्वेक्षण केले जातात. तीन सर्वेक्षण पद्धती एकमेकांपासून भिन्न आहेत. एक्झिट पोलमध्ये मतदान केल्यानंतर मतदार बाहेर पडतो, तेव्हा त्याला काही प्रश्न विचारले जातात आणि तो अडखळण्याचा प्रयत्न करतो. जेणेकरून तो कोणत्या पक्ष किंवा उमेदवाराला आपले मौल्यवान मत देत आहे हे समजू शकेल. बूथमधून गोळा केलेल्या या आकडेवारीचे विश्लेषण करून निवडणूक संपल्यानंतर एक्झिट पोल जाहीर केला जातो.

1996च्या लोकसभा निवडणुकीत सीएसडीएसने रेडीमेड टेम्पलेटच्या आधारे एक्झिट पोल दिला, ज्यामध्ये असे सूचित होते की या वेळी खंडित जनादेश येऊ शकेल. जेव्हा खरे निकाल आले तेव्हा संपूर्ण देश हादरला होता. मतदानाचे निकाल आणि सीएसडीएसच्या एक्झिट पोल अंदाजे मुख्यत्वे सारखेच होते.

1996 मध्ये भारतीय जनता पक्ष सर्वात मोठा पक्ष म्हणून उदयास आला परंतु बहुमतापासून दूर राहिला असा अंदाज वर्तवण्यात आला होता. त्याच वेळी राष्ट्रपतींनी अटलबिहारी वाजपेयी यांना सरकार स्थापण्यासाठी आमंत्रित केले. सरकार स्थापन झाले, पण ते केवळ 13 दिवसात पडले.

1980च्या दशकाच्या मध्यास माध्यमांनी प्रथम मत दिल्यानंतर मतदारांचे मत जाणून घेण्याचा डागण्याचा प्रयत्न केला. यानंतर, 1990च्या दशकात टेलीव्हिजन प्रसार होतच गेला आणि एक्झिट पोल लोकांमध्ये अधिक लोकप्रिय झाला. 1998 च्या लोकसभा निवडणुकीत जवळपास सर्व प्रमुख वृत्तवाहिन्यांनी एक्झिट पोल केले होते.

यावेळीही एक्झिट पोलमध्ये असा अंदाज होता की, भाजपा सर्वात मोठा पक्ष म्हणून उदयास येईल. एक्झिट पोलची अचूक आकडेवारी उपलब्ध नसली तरी ते अंदाज बहुतेक मिळते जुळते होते. पोलनुसार एनडीएला 214-249 आणि कॉंग्रेसप्रणित युपीएला 145-164 जागा मिळतील अशी अपेक्षा होती. त्याचवेळी एनडीएला 252 जागा आणि कॉंग्रेसला 166 जागा मिळाल्या.

आतापर्यंत एक्झिट पोल लोकांमध्ये लोकप्रिय झाले होते. मतदानानंतर एक्झिट पोलच्या अंदाजाबाबत लोक अस्वस्थ होते. 1999 च्या निवडणुकीत एनडीएला 300 जागा मिळतील असा अंदाज होता आणि प्रत्यक्षात त्यांना 296 जागा मिळाल्या. यूपीएचा अंदाज 132-150 जागांचा होता आणि त्यांना 144 जागा जिंकल्या.

तथापि, 2004 च्या लोकसभा निवडणुकांचे एक्झिट पोल अत्यंत निराशाजनक ठरले. या वेळी एनडीएला पुन्हा एकदा जनादेश मिळणे अपेक्षित होते, परंतु एनडीएला 200 जागांनाही स्पर्श करता आला नाही, असे दिसून आले. यावेळी यूपीएला 222 जागा मिळाल्या, त्यानंतर सपा आणि बसपाच्या पाठिंब्याने यूपीए सरकार स्थापन झाले.

त्याचप्रमाणे एक्झिट पोल अंदाजात चढउतार होत गेले आहेत. कधीकधी परिणाम अगदी अचूक असतात, कधीकधी अंदाजाच्या आसपास, कधीकधी उलट असतात. सध्या संपूर्ण देशाचे लक्ष दिल्ली विधानसभा निवडणुकीच्या एक्झिट पोलवर आहे, ज्यामध्ये आम आदमी पार्टी सत्तेत बहुमताने येत असल्याचे दर्शविले जात आहे.

Leave a Comment