बांगड्या घालणे आणि कुंक लावण्यामागे आहे शास्त्रीय कारण


तुम्ही कधी विचार केला आहे का आपल्या देशात महिला बांगड्या का घालतात? कुंक लावण्यामागे काय कारण आहे? नमस्कार केल्यामुळे काय फायदे होता? आज आम्ही तुम्हाला यामागे असलेली पाच शास्त्रीय कारणे सांगणार आहोत.

बांगड्यांना घातल्याने उर्जेची निर्मिती होते – बांगड्या या भारतातील विवाहित महिलांचे सर्वात मोठे निशान आहे. लग्नानंतर महिलांचे हात बांगड्यानी भरलेले असता. या बांगड्या केवळ हातचे सौंदर्य वाढवत नाहीत, तर यामुळे स्त्रियांच्या शरीरातील रक्त प्रवाह योग्य प्रमाणात होतो. हाताच्या त्वचेला बांगड्या घासल्या गेल्यामुळे एक ऊर्जा निर्माण होते. जी शरीरासाठी फायदेशीर असते.

कुंकवामुळे कमी होतो तणाव – विवाहित स्त्रियांशी निगडीत असलेल्या कुंकवाचे देखील अनेक फायदे आहेत. हे बनवण्यासाठी हळद, लिंबू यांच्याव्यतिरिक्त पा-याचादेखील वापर केला जातो. पारा तणाव कमी करण्यासाठी खूप प्रभावी आहे. एवढेच नव्हे तर रक्तदाबही नियंत्रित राहते.

पाया पडण्याचे फायदे – आपल्या देशात वृद्ध लोकांचा आशीर्वाद घेण्याची जुनी परंपरा आहे. आजही लोक आशीर्वाद घेण्यासाठी वृद्धांच्या पायांना स्पर्श करतात. यानंतर, जेव्हा वयस्कर तरुणांच्या डोक्यावर हात घालतात तेव्हा एका शरीरातील ऊर्जा दुसऱ्या शरीरात पोहोचते, जी आत्मविश्वास आणि धैर्य वाढवते. हे सुरक्षात्मक चिलखत म्हणून काम करते.

नमस्कार केल्याने देखील होतात फायदे – जेव्हा आपण हात जोडून एखाद्याला नमस्कार करतो, तेव्हा आपण केवळ त्यांचा आदर करत नाही, पण त्यामागे देखील एक शास्त्रीय कारण आहे. त्यामुळे आपल्या शरीराला अनेक फायदे मिळतात. हात जोडल्यामुळे बोटांच्या आवश्यक भागावर एका दबाव निर्माण होतो. जेणेकरून डोळे, कान आणि मेंदू तंदुरुस्त ठेवण्यासाठी कामी येतात.

जोडवी घालण्या मागचे शास्त्रीय कारण – जोडवी केवळ पायाची शोभा काम करत नाही तर त्यामागे शास्त्रीय कारण देखील आहे. पायाच्या बोटात जोडवी घातल्यामुळे महिलांचे गर्भाशय मजबूत होते. त्याचबरोबर यामुळे गर्भाशयाला योग्यप्रकारे रक्त पुरवठा देखील होतो. या व्यतिरिक्त महिलांची मासिक पाळीत देखील याची मदत होते. चांदीची जोडवी घातल्यामुळे जमिनीवरील ऊर्जा महिलांच्या शरीरात पोहचवते ज्यामुळे त्या महिलेला काम करण्यासाठी लागणारी ऊर्जा मिळते.

Leave a Comment