फॅमिली प्लॅनिंग कोणत्या वयात करावे ?


लग्नाची काही दिवसांनतर लगेचच जोडपे फॅमिली प्लानिंगबाबत विचार करू लागतात. परंतु, योग्य वेळ फॅमिली प्लानिंग करताना निवडणे हे अतिशय महत्त्वाचे असते. करिअर किंवा योग्य जीवनसाथी निवडण्याच्या नादात अनेकदा वयाची ३० वर्षे पूर्ण होतात किंवा आपण त्याच्या आसपास आलेले असतो. आपल्याला दरम्यानच्या काळात योग्य जोडीदार आणि करिअरचा मार्गही सापडतो. फॅमिली प्लानिंगची वेळ हे सगळे होईपर्यंत येऊन ठेपते. काही समस्यांनाही अशा वेळी तोंड द्यावे लागते. फॅमिली प्लानिंगसाठी कोणत्याही जोडप्यासाठी साधारण २५ ते २७ हा काळ योग्य काळ मानला जातो. जर ३० ते ३२च्या आसपास तुमचे वय पोहोचले असेल, तर काळजी करू नका. पण एक गोष्ट लक्षात ठेवा की, तम्ही जर एकवेळ आई बनला असाल तर, दुसऱ्या वेळी चान्स घेताना दोन मुलांमध्ये फार अंतर ठेऊ नका. असे करणे बाळ आणि आईसाठी काहीसे धोकादायक असते. म्हणूनच अशा वेळी चान्स घेताना काही काळजी घेणे अत्यंत महत्त्वाचे ठरते.

तुम्ही वयाची ३० वर्षे जर पूर्ण केली आहेत किंवा त्याच्या आसपास आहात आणि तुमची फॅमिली वाढविण्याचा विचार तुम्ही करता आहात. तर, काही हरकत नाही. या वयातही गरोदर राहणे फारसे अवघड नसते. ३२ व्या वर्षीही तुम्ही आरामात आई-वडील बनू शकता. पण, तुम्ही जर ३५शी नंतर हा विचार करत असाल तर आम्ही तुम्हाला शक्यतो रिस्क टाळाच असा सल्ला देऊ. कारण शरीरात या वयात विशेष बदल झालेले असतात. त्यामुळे हे बदल गर्भधारणा आणि बाळंतपणासाठी अनुकूल असतातच असे नाही. त्यामुळे तुम्ही चान्स घेत असाल तर, काहीसे रिस्की ठरू शकते.

अनेक समस्यांनाही ३५ शी नंतर वाढत्या वयासोबत तोंड द्यावे लागते. जर या वयात तुम्ही आई-बाबा होण्याचा विचार करता आहात तर तुम्हाला तुमची जीवनशैली बदलने गरजेचे ठरते. तुम्ही जर खाते-पीते पती-पत्नी आहात तर, तुमच्या सवयी, जीवनशैलीचा परिणाम तुमच्या शरीरावर होत असतो. ज्यामुळे गर्भधारणेवर परिणाम होतो. वयाच्या ३५ नंतर जुळी बाळे जन्माला येण्याचाही संभव असतो.

तुम्ही ४० व्या जर वर्षी आई-वडील होण्याचे स्वप्न पाहात असाल तर, या वया गर्भवती राहण्याचे प्रमाण बरेच कमी आहे. गर्भवती महिलांना या काळात उच्च रक्तदाबाचा त्रास होण्याचा संभव असतो. होणाऱ्या बाळाच्या आरोग्यासाठी जो घातक ठरू शकतो. म्हणूनच योग्य वेळी निर्णय घ्या आणि तुम्हाला कोणत्या वयात आई-बाबा व्हायचे आहे याचा निट विचार करा.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही

Leave a Comment