पासवर्ड चोरी झाल्यास गूगल अशा प्रकारे करेल अलर्ट


वेगाने वाढ होत असलेल्या डिजिटल जगात कोणाचाही डेटा सुरक्षित नाही. मागील अनेक काळात लोकांचा डेटा लीक होत आहे. मग ते फेसबुक, ट्विटर किंवा व्हॉट्सअ‍ॅप असो. प्रत्येक व्यासपीठावर खासगी माहिती लिक होण्याचा धोका आहे. गेल्या वर्षीच व्हॉट्सअ‍ॅप वापरकर्त्यांची हेरगिरी करण्यात आली होती त्यानंतर पीडितांनी भारत सरकारला प्रश्न विचारले. तर आता प्रश्न आहे की आपली वैयक्तिक माहिती लीक होत आहे हे कसे जाणून घ्यावे. चला जाणून घेऊया …

सतत डेटा लीक होत असल्यामुळे गुगलने स्वतःची एक नवीन सेवा सुरू केली आहे. गूगल पासवर्ड मॅनेजर असे गुगलच्या या सेवेचे नाव आहे. Google च्या या संकेतशब्द व्यवस्थापकाद्वारे आपण इंटरनेट बँकिंग पासवर्ड किंवा इतर वेबसाइटच्या पासवर्डसह आपले सोशल मीडिया खाते ठेवण्यात सक्षम व्हाल. आपण Google पासवर्ड मॅनेजर वापरल्यास पासवर्ड बदलण्यासाठी आपल्याला एक अलर्ट देखील मिळेल.

आपण Google पासवर्ड मॅनेजरमध्ये जाऊन आपले कोणतेही पासवर्ड लीक झाले आहेत की नाही ते शोधू शकता. यासाठी आपल्याला passwords.google.com वर जावे लागेल. यानंतर पासवर्ड मॅनेजर उघडेल ज्यामध्ये तुम्हाला चेक पासवर्डचा पर्याय मिळेल, त्यावर क्लिक केल्यानंतर गुगल तुम्हाला त्या सिस्टमवर जीमेल पासवर्ड प्री-लॉगिन करण्यास सांगेल. पासवर्ड प्रविष्ट केल्यानंतर, Google आपला पासवर्ड वापरला आहे की नाही हे आपल्याला सांगेल. तसेच आपला पासवर्ड लीक झाला आहे की नाही हे देखील सांगेल.

उदाहरणार्थ, जर Google आपल्याला पासवर्ड लीक झाल्याबद्दल माहिती देत ​असेल तर आपण त्वरित आपला पासवर्ड बदलला पाहिजे. या व्यतिरिक्त, टू फॅक्टर ऑथेंटिकेशन देखील चालू केले पाहिजे. पासवर्ड बदलताना काही खबरदारी देखील घ्यावी, जसे की – पासवर्डमध्ये आपले नाव किंवा जन्मतारीख प्रविष्ट करू नका. याशिवाय पासवर्डमध्ये मोबाइल नंबर वापरणे देखील टाळा. तसेच, आपल्या जीमेल खात्याचा पासवर्ड वेळोवेळी बदला.

Leave a Comment