नववर्षात आपले टोपणनाव त्यागणार युरोपमधील एक देश


अॅमस्टरडॅम – 2020च्या सुरुवातीला उत्तर युरोपमधील एक देश आपल्या टोपणनावाचा त्याग करणार आहे. यासाठी सरकार पुनर्बांधणी मोहीम राबवित आहे. नेदरलँड्सने जाहीर केले आहे की ते नवीन वर्षाच्या आधी ‘हॉलंड’ हे टोपणनाव अधिकृतपणे सोडून देईल. १ जानेवारीपासून येथून आलेल्या कंपन्या, दूतावास, मंत्रालये आणि विद्यापीठांमध्ये हा देश फक्त ‘नेदरलँड्स’ म्हणून ओळखला जाईल. हॉलंड हा नेदरलँडचा भाग आहे. नेदरलँड्समधील 12 प्रांतांपैकी केवळ 2 नावात हॉलंड नाव येते. परंतु अनेकदा लोक नेदरलँड्सला हॉलंड म्हणून ओळखतात. हे अॅमस्टरडॅम, रॉटरडॅम आणि द हेग या तीन मोठ्या शहरांसाठी देखील प्रसिद्ध आहे.

डच माध्यमांच्या अहवालानुसार देशाचे नाव पुन्हा रिलाँच करण्यासाठी सरकारने 200,000 युरो (1 कोटी 59 लाख रुपये) बजेट निश्चित केले आहे. हॉलंड हे टोपणनाव त्याग करण्यामागे कारण म्हणजे जपानमधील ऑलिम्पिक २०२० मध्ये भाग घेणे आणि युरोव्हिजन गाणे स्पर्धेचे यजमान मिळविण्याचे आहे. व्यापारमंत्री सिग्रिड काग यांनी गेल्या महिन्यात देशातील नवीन शब्द एनएल लोगोचे अनावरण केले.

डच व्यापारमंत्री सिग्रिड काग यांनी गेल्या महिन्यात हॉलंडच्या लोगोच्या आधी ऑरेंज स्टाईलिश ट्यूलिपसह हॉलंडच्या लोगोसाठी देशातील नवीन शब्द एनएल लोगोचे अनावरण केले. तथापि सध्या पर्यटन वेबसाइट (हॉलंड डॉट कॉम) हॉलंड डॉटकॉम ऑरेंज ट्यूलिपसह ‘हा हॉलंड आहे’ घोष वाक्याचा वापर करत आहे. अॅमस्टरडॅममध्ये दरवर्षी 1.70 कोटी पर्यटक येतात.

नवीन नाव आणण्यामागील धोरण म्हणजे अॅमस्टरडॅममध्ये थांबणाऱ्या पर्यटकांना देशाच्या इतर शहरांमध्ये नेणे. डच टुरिझम बोर्डाने सांगितले की, मेपासून नेदरलँड्सला देशाचे नाव म्हणून प्रस्तावित करण्याचे काम सुरू झाले. जेणेकरून काही मोजक्या शहरांमध्येच पर्यटकांची गर्दी होणार नाही. मंडळाच्या म्हणण्यानुसार गेल्या दहा वर्षांत 1.90 कोटी पर्यटक नेदरलँड्समध्ये पोहोचले. येत्या दशकात पर्यटकांची संख्या वाढवून 2.90 कोटी करण्याचे लक्ष्य केले आहे. अॅमस्टरडॅममध्ये दरवर्षी 1.70 कोटी पर्यटक येतात. येथे 1 दशलक्ष रहिवाशांना एकत्रित करून, पर्यटकांची जोरदार गर्दी होते.

Leave a Comment