सरकारच्या म्हणण्यानुसार हे लोक असणार भारतीय नागरिक


नवी दिल्ली – भारतात जन्म 1 जुलै 1987 पूर्वी किंवा ज्यांचे पालक 1987 पूर्वी जन्माला आले ते सर्व कायदेशीररित्या भारतीय नागरिक आहेत. त्यांना नागरिकता दुरुस्ती कायदा किंवा प्रस्तावित एनआरसीबद्दल चिंता करण्याची गरज नाही.

2004 च्या नागरिकत्व कायद्यात (आसाम वगळता) दुरुस्तीनुसार या सर्वोच्च सरकारी अधिकाऱ्याने शुक्रवारी सांगितले की, ज्यांचे पालक एक भारतीय असून अवैध प्रवासी नसलेले भारतीय नागरिक मानले जातील. आसाममधील भारतीय नागरिकाच्या ओळखीसाठी कटऑफची तारीख 1971 आहे.

गृह मंत्रालयाच्या अधिकाऱ्याने सांगितले की, देशात एनआरसी लागू करण्याबाबत आताच काही बोलणे योग्य नाही. बिगर-भाजप राज्यांच्या मुख्यमंत्र्यांनी नागरिकत्व कायदा लागू न करण्याच्या घोषणेवर ते म्हणाले, कायद्याची अंमलबजावणी केंद्राच्या अखत्यारीत आहे. संपूर्ण प्रक्रिया डिजिटल आणि सोपी होईल, ज्यामुळे कोणतीही अडचण होणार नाही. मंत्रालय कायद्याचे नियम बनवण्याच्या प्रक्रियेत आहे. त्यात नागरिक देखील सूचना देऊ शकतात. यामुळे भारतीयांचे नागरिकत्व धोक्यात येत नाही.

मंत्रालयाने म्हटले आहे की, कोणत्याही भारतीयांना त्याचे आई-वडील किंवा आजी-आजोबाची 1971 ची जन्माची प्रमाणपत्रे किंवा कागदपत्रे दाखवून नागरिकत्व सिद्ध करण्यास सांगितले जाणार नाही. मंत्रालयाच्या प्रवक्त्याने ट्विट केले की, जन्म तारीख किंवा जन्म स्थानाशी संबंधित कागदपत्रे सादर करून नागरिकत्व सिद्ध केले जाऊ शकते.

अशा यादीमध्ये बरीच सामान्य कागदपत्रे असू शकतात, जेणेकरून कोणालाही त्रास होणार नाही. 1971 पूर्वी भारतीय नागरिकांना ओळखपत्र, आई-वडिलांचे जन्म प्रमाणपत्र / आजी-आजोबांची कागदपत्रे सादर करून त्यांचे पूर्वज सिद्ध करावे लागणार नाहीत.

नागरिकत्व कायद्यात 2004 मधील सुधारणांनुसार ज्यांचा जन्म 26 जानेवारी, 1950 किंवा त्यानंतर परंतु 1 जुलै, 1987 पुर्वी झालेला असावा. 1 जुलै 1987 रोजी किंवा 3 डिसेंबर 2004 नंतर किंवा त्यापूर्वी किंवा जन्मलेले आई किंवा वडील हे भारताचे नागरिक आहेत.

10 डिसेंबर 1992 रोजी किंवा नंतर भारताबाहेर जन्मलेले लोक परंतु 3 डिसेंबर 2004 पूर्वी ज्यांचे आई किंवा वडील जन्मावेळी भारताचे नागरिक होते ते देखील भारतीय नागरिक आहेत. जर एखाद्याचा जन्म 3 डिसेंबर 2004 रोजी किंवा त्या नंतर भारतात झाला असेल आणि दोघेही पालक भारतीय नागरिक आहेत किंवा त्यापैकी एक भारतीय नागरिक आहे आणि इतर जन्मावेळी बेकायदेशीर प्रवासी नसल्यास तो देखील भारतीय नागरिक असेल.

Leave a Comment