विनापासपोर्ट ही महाराणी फिरली आहे 100 हून जास्त देश


आपल्याला हे तर माहितच असेल की व्हिसा आणि पासपोर्टशिवाय आपण आपल्या देशाशिवाय इतर कोणत्याही देशात प्रवास करणे बेकायदेशीर आहे. म्हणजेच, जर तुम्हाला कोणत्याही देशात व्हिसा, पासपोर्टशिवाय पकडले गेले तर तुम्हाला सर्वात कठोर शिक्षा दिली जाते. परंतु आपणास हे जाणून आश्चर्य वाटेल की जगात असा एक देश आहे ज्याच्या राणीकडे पासपोर्ट नाही, परंतु तरीही तिने 100 हून अधिक देशांमध्ये प्रवास केला आहे.

ब्रिटनची राणी एलिझाबेथ द्वितीय जगातील एकमेव महिला आहे ज्याने व्हिसा आणि पासपोर्टविना 100 हून अधिक देशांना भेटी दिल्या आहेत. खरं तर, त्याच्याकडे पासपोर्ट नाही, तर ब्रिटीश राजघराण्यामध्ये, राणी वगळता इतर सर्व सदस्यांकडे पासपोर्ट आहेत, जे ते परदेश प्रवास करताना वापरतात.

बीबीसीच्या वृत्तानुसार, राणी एलिझाबेथ द्वितीयला पासपोर्ट ठेवण्याची आवश्यकता नाही, कारण ती उर्वरित यूके नागरिकांना समान पासपोर्ट जारी करते. म्हणूनच त्यांना स्वतःच पासपोर्ट ठेवण्याची आवश्यकता नाही. जरी त्यांच्याकडे गोपनीय कागदपत्रे असले तरी हे कागदपत्र जगभरात वितरित करण्याची जबाबदारी त्यांच्या मॅजेस्टीजच्या मेसेंजरवर आहे. ही कागदपत्रे त्यांच्या स्वत: च्या पासपोर्टप्रमाणेच आहेत.

असे म्हणतात की महाराणीकडे ड्रायव्हिंग लायसन्ससुद्धा नाही, परंतु असे असूनही त्या कार चालवतात. त्यांच्याकडे स्वत: चे वैयक्तिक एटीएम मशीन देखील आहे जे राजघराण्यातील रोख रकमेची गरज भागवते. हे एटीएम मशीन बकिंघम पॅलेसच्या तळघरात आहे.

मिळालेल्या माहितीनुसार, संपूर्ण युकेमधील एलिझाबेथ या एकमेव अशा व्यक्ती आहेत ज्यांना आयकर भरण्याची गरज नाही. तथापि, 1992 पासून, त्या स्वतःच्या मर्जीनुसार उत्पन्नावरील कर सरकारी तिजोरीत कर जमा करीत आहे.

राणी एलिझाबेथविरूद्ध कोणत्याही खटल्याचा न्यायालयात पाठपुरावा होऊ शकत नाही किंवा ब्रिटनच्या कोणत्याही न्यायालयात त्यांच्याविरूद्ध पुरावा सादर करता येणार नाही. त्यांना माहिती अधिकाराखालीही सूट देण्यात आली आहे.

वर्षातून दोनदा राणी एलिझाबेथ आपला वाढदिवस साजरा करतात. अशा काम करणाऱ्या त्या जगातील एकमेव राणी आहेत. त्यांचा अधिकृत वाढदिवस यूके, ऑस्ट्रेलिया, न्यूझीलंड आणि कॅनडामध्ये वेगळ्या तारखेला साजरा केला जातो. ब्रिटनमध्ये दरवर्षी राणीचा वाढदिवस जूनच्या पहिल्या, दुसर्‍या किंवा तिसर्‍या शनिवारी साजरा केला जातो आणि तो सरकारने जाहीर केला.

पूर्वी ऑस्ट्रेलियामध्ये जूनच्या दुसर्‍या सोमवारी राणी एलिझाबेथचा वाढदिवस साजरा केला जातो, तर पश्चिम ऑस्ट्रेलियामध्ये सप्टेंबरचा शेवटचा आठवडा किंवा ऑक्टोबरच्या पहिल्या आठवड्यात. तसेच न्यूझीलंडमध्ये राणीचा वाढदिवस जूनच्या पहिल्या सोमवारी आणि कॅनडामध्ये मेच्या पहिल्या सोमवारी साजरा केला जातो. तथापि, राणीचा खरा वाढदिवस 21 एप्रिल रोजी आहे, तो त्या आपल्या कुटुंबातील सदस्यांसह साजरा करतात.

Leave a Comment