एवढ्या दिवसात तयार होतो एक गुलाबी चेंडू - Majha Paper

एवढ्या दिवसात तयार होतो एक गुलाबी चेंडू


22 नोव्हेंबरला भारतीय क्रिकेटसाठी ऐतिहासिक असा दिवस ठरणार आहे. भारत आणि बांगलादेश यांच्यातील पहिल्या डे-नाईट कसोटीची सुरुवात त्याच दिवसापासून कोलकाता येथे होईल. सर्वात महत्वाची गोष्ट हा सामना गुलाबी चेंडूने खेळवला जाणार आहे. डे-नाईट टेस्ट मॅचमध्ये खरे तर भारताच्या दृष्टीकोनातून सर्वात मोठे आव्हान गुलाबी चेंडू आहे. या सामन्यासाठी 100 हून अधिक गुलाबी बॉल एसजी कंपनी कडून बनविण्यात आले आहेत. आता पारंपारिक लाल बॉलपेक्षा हा गुलाबी बॉल किती वेगळा आहे हे जाणून घेण्याचा प्रयत्न करूया ..

गुलाबी बॉलची सर्वात मोठी समस्या म्हणजे त्याचा रंग आणि आकार, ज्याची देखरेख करणे कठीण आहे, ज्यामुळे रिव्हर्स स्विंग करणे दुरापस्त असल्याचे आतापर्यंतच्या झालेल्या सामन्यात सिद्ध झाले आहे. कंपनीच्या म्हणण्यानुसार, लाल बॉलचा रंग अधिक गडद आहे, ज्यामुळे खेळाडूंना बॉल चमकवण्यास आणि दिवसभर स्विंग मिळविण्यात मदत होते.

गुलाबी बॉल आधीच चमकदार रंगाचा आहे, जेव्हा बॉलचा वरचा चमकदार थर फुटू लागतो तेव्हा संघ एका पृष्ठभागावरुन बॉल चमकवण्याचा प्रयत्न करतात आणि दुसर्‍या पृष्ठभागावर त्याचा रंग उडू देतात. जो संघ चांगली गोलंदाजी करतो तितका रिव्हर्स स्विंग मिळतो.

एक गुलाबी बॉल बनवण्यासाठी 7-8 दिवस लागतात. लाल बॉल लेदर रंगविण्यासाठी सामान्य प्रक्रियेचा वापर केला जातो. , परंतु गुलाबी रंगाचा बॉल गुलाबी रंगाच्या अनेक स्तरांसह लेप केला जातो, म्हणून तो तयार होण्यासाठी एक आठवडा लागतो. एकदिवसीय सामन्यात क्रिकेटमध्ये प्रथमच गुलाबी बॉलचा वापर करण्यात आला. 2009मध्ये ऑस्ट्रेलिया विरुद्ध इंग्लंडच्या महिला संघांदरम्यान हा सामना खेळला गेला. पुरुषांना क्रिकेटमध्ये या चेंडूला प्रवेश करण्यास सहा वर्षे लागली.

कोलकाताच्या ईडन गार्डनमध्ये खेळला जाणार सामना दोन कसोटी सामन्यांच्या मालिकेचा शेवटचा सामना असेल. पहिला सामना 1 नोव्हेंबरला इंदूरमध्ये खेळला गेला होता, त्या सामन्यात भारताने बांगलादेशला डाव आणि 130 धावांनी पराभव केला. मालिकेचा हा दुसरा सामना जिंकून टीम इंडियाला बांगलादेशला क्लीन स्वीप देण्याचा प्रयत्न करेल.

Leave a Comment