पुरातत्वशास्त्रज्ञांनी शोधले 3000 वर्ष जुने शहर, मिळू शकतात अलेक्झांडरचे अवशेष


(source)
इस्लामाबाद पाकिस्तान आणि इटलीमधील पुरातत्वशास्त्रज्ञांनी 3000 वर्ष जुने शहर शोधले आहे. वायव्य पाकिस्तानमध्ये दोन्ही देशांच्या टीमने संयुक्तपणे उत्खनन केले. उत्खननात अलेक्झांडरचे अवशेष सापडण्याची शक्यता तज्ञांनी व्यक्त केली आहे.

खैबर पख्तूनख्वा प्रांताच्या स्वात जिल्ह्यात ‘बेजिरा’ नावाचे शहर सापडले आहे, जे पाच हजार वर्ष जुन्या संस्कृती आणि कलाकृतींसाठी प्रसिद्ध आहे.या उत्खननात प्राचीन मंदिरे, नाणी, स्तूप, भांडी आणि शस्त्रे सापडली आहेत.

इ.स. 326 मध्ये अलेक्झांडर आपल्या सैन्यासह पाकिस्तानच्या स्वात येथे आला, असल्याचे तज्ज्ञांचे मत आहे. ओडिग्राममधील युद्धामध्ये अलेक्झांडरने विरोधकांचा पराभव केला आणि बेजिराचा शहर आणि किल्ला बांधला. अलेक्झांडरच्या काळाआधीच शहरातल्या जीवनाचे पुरावे तज्ञांना सापडले. अलेक्झांडर, इंडो-ग्रीक, बौद्ध, हिंदू यापूर्वी हिंदू शहरात होते.

मिळालेल्या माहितीनुसार, इटालियन पुरातत्वशास्त्र मिशन (आयएसएमईईओ) 1984 पासून स्वात जिल्ह्यातील बारीकोट येथे प्राचीन बेजीरा शहरात उत्खनन करत आहेत. इ.स.पू. दुसर्‍या शतकातील राजा मेनंदर पहिला (मिलिंद पहिला) याच्या काळातील एक इंडो-ग्रीक शहर 1980 ते 90 च्या दशकात सापडले.

Leave a Comment