उज्ज्वल भविष्यासाठी मृत्युचा अनुभव घेत आहेत हे लोक


सियोल – जीवन चांगले समजण्यासाठी दक्षिण कोरियामधील लोक मृत्युचा भास करुन घेत आहेत. गेल्या सात वर्षांत सुमारे 25,000 लोक जिवंत असताना अंत्यसंस्कार प्रक्रियेमधून गेले आहेत. खरं तर, ‘लिव्हिंग फ्यूनरल’ ची सुरुवात 2012 मध्ये होवन हीलिंग कंपनीने केली होती. लोक स्वेच्छेने आमच्याकडे येत आहेत असा कंपनीचा दावा आहे. त्यांना आशा आहे की जीवन संपण्यापूर्वी मृत्यूची जाणीव करून त्यांचे जीवन सुधारू शकेल.

75 वर्षीय चो जा-ही म्हणाले, “एकदा तुम्हाला मृत्युचा भास झाल्यास तुम्ही सावध व्हाल. मग तुम्ही आयुष्यात एक नवीन दृष्टीकोन स्वीकारला.” चो यांनी नुकताच ह्योवोन हीलिंग सेंटरच्या ‘डायव्हिंग वेल’ प्रोग्राममध्ये ‘लिव्हिंग फ्यूनरल’ चा अनुभव घेतला. यात 15 ते 75 वयोगटातील लोकांनी सहभाग घेतला. हे लोक बंद शवपेटीत कफन ओढून झोपून असतात. यापूर्वी त्यांच्या अंत्यसंस्काराचे फोटो काढले गेले होते आणि त्यांनी आपली शेवटची इच्छा लिहिलेली होती. सेंटरचे म्हणणे आहे की या वेळी सर्व विधी केल्या जातात, जे एखाद्या व्यक्तीच्या वास्तविक मृत्यूच्या वेळी होतात.

या कार्यक्रमात सहभागी 28 वर्षीय विद्यार्थी चॉई जिन-कियू म्हणाला, मला शवपेटीच्या आत समजले. मला असे वाटले की मी नेहमीच इतरांना माझे प्रतिस्पर्धी म्हणून पाहिले आहे. जेव्हा मी शवपेटीमध्ये होतो तेव्हा मला वाटले की त्याचा उपयोग काय आहे. चोई म्हणाला की नोकरीच्या बाजारात न जाण्याऐवजी पदवीनंतर माझा स्वत: चा व्यवसाय सुरू केल्याचे पाहिले.

आसन मेडिकल सेंटरच्या पॅथॉलॉजी विभागातील डॉक्टर प्रोफेसर यू योन-सीओल म्हणाले की लहान वयातही मृत्यूचा भास शिकणे आणि तयारी करणे महत्वाचे आहे. यूने मृत्यूवर एक पुस्तक देखील लिहिले आहे.

ऑर्गेनाइजेशन फॉर इकोनॉमिक को-ऑपरेशन एंड डेव्हलपमेंट्स बेटर लाइफ इंडेक्स या संस्थेच्या 40 देशांच्या सर्वेक्षणात दक्षिण कोरिया 33 व्या क्रमांकावर आहे. बर्‍याच दक्षिण कोरियाच्या लोकांना शिक्षण आणि रोजगाराची जास्त आशा आहे, जे एका गरीब अर्थव्यवस्थेपासून खाली येत आहे आणि वाढती बेरोजगारी आहे. जागतिक आरोग्य संघटनेच्या म्हणण्यानुसार 2016 साली दक्षिण कोरियामध्ये आत्महत्या करण्याचे प्रमाण प्रति 10,00,000 लोकांवर 20.2 होते, जे जागतिक सरासरीपेक्षा (10.53) दुप्पट होती.

Leave a Comment