मोबाईलवर 30 सेकंद, लँडलाईनवर एक मिनिटांची वाजेल रिंग, ट्रायचे आदेश


नवी दिल्ली – आतापासून सर्व मोबाइल फोनवर येणाऱ्या कॉलची बेल केवळ 30 सेकंद वाजेल तर लँडलाईन फोनवर ही मर्यादा एक मिनिट असेल. भारतीय दूरसंचार नियामक प्राधिकरणाने (ट्राय) शुक्रवारी हा आदेश जारी केला की, सर्व दूरसंचार कंपन्यांना या नियमाचे पालन करावे लागणार आहे.

ट्रायने मूलभूत टेलिफोन सेवा आणि मोबाइल टेलिफोन सेवेच्या सेवा नियमांची गुणवत्ता सुधारताना सांगितले की, येणारा कॉल कापला किंवा उचलला गेला नाही तर मोबाईल फोनवर 30 सेकंद आणि मूलभूत टेलिफोनवर 30 सेकंद पर्यंत कॉल येईल. कंपन्यांना पुढील 15 दिवसांत या नियमाची अंमलबजावणी करावी लागेल.

आतापर्यंत, भारतात कॉल रिंगच्या कालावधीसाठी कोणतीही मर्यादा नव्हती. रिलायन्स जिओने प्रथम रिंगचा कालावधी बदलला. आता जिओला कडक स्पर्धा देण्यासाठी एअरटेल आणि व्होडाफोननेही आउटगोइंग कॉल वेळ 25 सेकंदांपर्यंत कमी केला आहे. त्याच वेळी, या कंपन्यांचा मानक रिंग वेळ 30 सेकंद आहे. जागतिक स्तरावर या रिंगचा कालावधी 15 ते 20 सेकंद आहे.

6 सप्टेंबरला देशातील प्रमुख दूरसंचार कंपन्यांची रिंग टाईम संदर्भात बैठक झाली. या बैठकीत एअरटेल, बीएसएनएल, व्होडाफोन आणि एमटीएनएल यांनी आउटगोइंग कॉलसाठी कमीत कमी 30 सेकंदाच्या कालावधीस सहमती दर्शविली होती. त्याचबरोबर दूरसंचार कंपनी आणि ग्राहक या दोघांना याचा मोठ्या प्रमाणात फायदा होईल, असेही कंपन्यांनी म्हटले होते.

Leave a Comment