जाणून घ्या सरडा कधी, का आणि कसा बदलतो रंग


आपण सरड्याच्या रंग बदलण्याच्या सवयीबद्दलच ऐकले नाही तर ते पाहिले देखील असेलच. सरडा त्याच्या त्याच्या या सवयीसाठी बर्‍यापैकी लोकप्रिय आहे. पण आपण कधीही विचार केला आहे की सरडा आपला रंग का आणि कसा बदलतो? जर आपण कधी विचार केला नसेल तर आज आम्ही आपल्याला सरड्याच्या रंग बदलण्याच्या वैज्ञानिक आणि नैसर्गिक दोन्ही कारणांबद्दल सांगणार आहोत.

जगातील प्रत्येक प्राण्याची स्वतःची खास वैशिष्ट्ये आहेत, ज्यामुळे तो आपले जीवन जगत असतो. सरड्याला देखील अशीच काही वैशिष्ट्ये मिळाली आहेत. असे मानले जाते की सुरक्षिततेनुसार सरडा आपला रंग बदलतो. शिकारी टाळण्यासाठी सरडा स्वत: समान रंगात बदल करतो. सरडा आपला रंग बदलून स्वत: चा बचाव करतात.

त्याचबरोबर सरडा पोट भरण्यासाठी शिकार करतात. शिकार करतानाही सरडा आपला रंग बदलतो, जेणेकरून त्याच्या शिकारला हे कळू नये आणि पळून जाऊ नये. अशा प्रकारे सरडा आपले शिकार सहज बनवितो.

नुकत्याच झालेल्या संशोधनानुसार, सरडा त्याच्या भावनांनुसार रंग बदलतो. राग, आक्रमकता, एकमेकांशी बोलण्यासाठी आणि इतर गारगोटींना त्यांचा मूड दाखवण्यासाठी सरडा आपला रंग बदलतो. संशोधनानुसार, सरडा काहीवेळा केवळ चमकच नाही तर त्याचा रंग बदलतो. त्याचवेळी, संकटसमयी सरडा आपला रंग तसेच आकार बदलतो. सरडा त्याचा आकारही वाढवू शकतो आणि आवश्यक असल्यास तो लहानही बनू शकतो.

सरड्याच्या शरीरावर फोटोनिक क्रिस्टल नावाचा एक थर असतो, जो वातावरणानुसार रंग बदलण्यास मदत करतो. फोटॉनिक क्रिस्टलचा थर प्रकाशाचा बदललेला रंग प्रतिबिंबित करते, ज्यामुळे सरडा आपला रंग बदलण्यात सक्षम असतो. उदाहरणार्थ, जेव्हा सरडा उत्साहित असतो, तेव्हा फोटोनिक क्रिस्टल्सचा थर सैल होतो, लाल आणि पिवळा रंग दर्शवितो.

त्याच वेळी, जेव्हा सरडा शांत असतो, तेव्हा हे स्फटिका प्रकाशात असलेल्या निळ्या तरंगलांबीला प्रतिबिंबित करतात. याव्यतिरिक्त, सरड्यामध्ये क्रिस्टल्सचा आणखी एक थर आहे, जो इतर थरापेक्षा खूप मोठा आहे. जेव्हा खूप जोरदार प्रकाश असतो तेव्हा हे थर सरड्याचे उष्णतेपासून बचाव करते.

Leave a Comment