कॅनडा निवडणूकः भारतीय वंशाचे जगमित सिंह 24 जागा जिंकून बनले किंगमेकर


नवी दिल्ली – कॅनडामध्ये झालेल्या सार्वत्रिक निवडणुकांमध्ये भारतीय वंशाचे कॅनेडियन जगमीत सिंग यांच्या नेतृत्वाखालील न्यू डेमोक्रॅटिक पार्टी (एनडीपी) किंगमेकर म्हणून उदयास आली आहे. कारण पंतप्रधान जस्टीन ट्रूडोच्या लिबरल पार्टीला या निवडणुकीत बहुमत मिळू शकले नाही. तथापि, सर्वाधिक जागा जिंकल्यामुळे त्यांचा पक्ष सत्तेचा दावेदार आहे. एनडीपीला या निवडणुकांमध्ये 24 जागा मिळाल्या आहेत, तर लिबरल पक्षाला 157 जागा मिळाल्या आहेत. अशा परिस्थितीत ट्रूडो यांना 338-सदस्यांच्या हाऊस ऑफ कॉमन्समध्ये उदारमतवादी पक्षाच्या नेतृत्वाखालील अल्पमत सरकार स्थापन करण्यासाठी 170 च्या जादूई आकडेवारीसाठी डाव्या बाजूच्या विरोधी पक्षांच्या किमान 13 खासदारांच्या पाठिंब्याची आवश्यकता असेल.

या निवडणुकांमध्ये विरोधी पक्षांच्या कॉन्झर्व्हेटिव्हला 121 जागा, ब्लॉक क्वेबकोइस 32, ग्रीन पार्टीला तीन आणि अपक्षांना एक जागा मिळाली. ग्रीन पार्टीने आधीच विरोधी पक्षात बसण्याचे संकेत दिले आहेत. दुसरीकडे, ब्लॉक क्वेबकोइसचे नेते यवेस फॅन्कोइस ब्लांचेट यांनीही सरकारमध्ये येण्याची इच्छा व्यक्त केली नाही. अशा परिस्थितीत सर्वांचे लक्ष एनडीपीवर आहे. टोरंटो स्टार वृत्तपत्राच्या वृत्तानुसार, एनडीपी संसदेत किंगमेकरची भूमिका साकारणार आहे.

निवडणुकीत जगमीत सिंग आपले अस्तित्व टिकवण्यात यशस्वी ठरले असले तरी 2015 च्या तुलनेत यावेळी त्यांना केवळ 50 टक्के जागा वाचविण्यात यश आले. जागांची संख्या घटली असूनही, जगमीत सिंग म्हणाले की, आमचा पक्ष आता कॅनेडियनच्या प्राधान्यक्रमांवर काम करण्यासाठी कठोर परिश्रम करेल. पंतप्रधानपदाचे दावेदार जगमित सिंह म्हणाले की नवीन संसदेत एनडीपीने विधायक भूमिका बजावावी अशी त्यांची इच्छा आहे. कॅनडामधील फेडरल राजकीय पक्षाच्या पहिल्या अश्वेतवर्णीय नेत्याने 47 वर्षीय ट्रूडोच्या विजयाबद्दल अभिनंदन केले आणि सांगितले की आपण त्यांच्याशी बोललो आहे.

जगमीत सिंग यांच्या राजकीय कारकीर्दीची सुरूवात 2011 मध्ये झाली होती. ते आपली पहिली निवडणूक हरले होते. 2015 मध्ये ते एनडीपीचे उपाध्यक्ष म्हणून निवडले गेले. 2017 मध्ये त्यांनी पक्षाचे राष्ट्रीय अध्यक्ष होण्यासाठी निवडणूक लढविली. चारही उमेदवारांपैकी 53.8 टक्के मते घेऊन त्यांनी एकतर्फी विजय मिळविला.

Leave a Comment