शेकडो वर्षे जुन्या जगातील पहिल्या कादंबरीचा हस्तलिखिताचा भाग सापडला


कादंबर्‍या आणि साहित्य लिहिण्याचा इतिहास खूप जुना आहे. जगातील बर्‍याच कादंबऱ्या शतकानुशतके आधी लिहिल्या गेल्या आणि त्यातील केवळ प्रती उपलब्ध आहेत. बर्‍याच कादंबऱ्यांची पहिली हस्तलिखित आवृत्ती एकतर नामशेष किंवा गहाळ झाली आहे. जगातील पहिल्या कादंबरी मानल्या जाणार्‍या ‘द टेल ऑफ जेंजी’ चा असाच हस्तलिखित भाग सापडला आहे.

तज्ज्ञांच्या मते कादंबरीचा हा पाचवा भाग आहे. कादंबरीचा हा गहाळ भाग टोकियोमध्ये सापडला आहे. कादंबरीचा हा भाग इथल्या रहिवासी मोटोफ्यूय ओकाचीच्या होम रेस्ट रुममध्ये मिळाला आहे.

द टेल ऑफ जेंजी नावाची कादंबरी दहाव्या शतकात मुरसाकी शिकीबु नावाच्या महिलेने लिहिली होती. ही कादंबरी मिकवा-योशिदा डोमेन घराण्याच्या जपानी सम्राटाचा मुलगा जेंजीच्या जीवनावर आधारित आहे. एकूण 54 अध्याय असलेली ही कादंबरी 10 व्या आणि 11 व्या शतकाच्या दरम्यान लिहिली गेली होती आणि जेंजीच्या युद्ध कौशल्य, राजकीय आणि रोमँटिक जीवनाचा उल्लेख यात करण्यात आला आहे.

ही कादंबरी ज्या व्यक्तीच्या स्टोअररूममधुन मिळाल्या आहेत त्या मिकवा-योशिदा डोमेन वंशाशी संबंधित आहे. या कादंबरीची सर्वात जुनी आवृत्ती कवी फुजिवारा टीका यांनी पुन्हा लिहिली आणि सन 1241 मध्ये त्यांचे निधन झाले. संशोधकांच्या म्हणण्यानुसार, कादंबरीच्या 54 अध्यायांपैकी केवळ चार अध्याय हे टीकाद्वारे पुन्हा लिहिले गेले आहेत. हा पाचवा भाग फुजीवारा टीका यांनी पुन्हा लिहिला आहे हे आता समोर आले आहे.

जेंजी आणि हियान कोर्टाच्या एका महिलेच्या प्रेमसंबंधाच्या कथेचा देखील या कादंबरीत उल्लेख आहे. नुकत्याच सापडलेल्या पाचव्या अध्यायातही एका मैत्रिणीची बायको झाल्यावर कपटपणे मुरासाकीने जेंजीच्या हत्येची कहाणी उघडकीस आणली आहे.

जपानी कल्चरल हेरिटेज प्रोटेक्शन फॉर प्रोटेक्शन ऑफ इन्स्टिट्यूटची पाया घालणाऱ्या रेजाइके शिगुरुती बोंको यांनी मान्य केले की उपलब्ध कादंबरी प्रतिचा काही भाग कवी फुजिवारा टीका यांनीही लिहिलेला आहे. ते म्हणाले की या कादंबरीतील बहुतेक भाग इतर प्रतींमधून आले आहेत, परंतु त्यांच्यात व्याकरणाचा फरक आहे.

क्योटो विद्यापीठाचे प्राध्यापक जुंको यामामोटो म्हणाले की, दी टेल ऑफ जेंजीवर बराच काळ संशोधन चालू आहे. जेंजी अस्तित्त्वात आल्यानंतर 250 वर्षांनी हे लिहिले आणि संपादित केले गेले. ते पुढे असेही म्हणतात की, टीका यांनी पुन्हा लिहिलेले आणि संपादित केलेले हस्तलिखितही संशोधनासाठी उपलब्ध आहे.

Leave a Comment