अंतराळात पहिल्यांदा फिरण्याचा विक्रम करणाऱ्या अंतराळवीराचे निधन

अंतराळात पहिल्यांदा 12 मिनिटे प्रवास (स्पेसवॉक) करून इतिहास रचणाऱ्या कॉस्मोनॉट अलेक्सी लियोनोव यांचे मॉस्को येथे निधन झाले आहे. ते 85 वर्षांचे होते. रशियाची अंतराळ एजेंसी रोस्कोमॉसने या संबंधी आपल्या वेबसाईटवर माहिती दिली आहे. लियोनोव यांच्या निधनाची माहिती मिळताच नासाने आपले लाईव्ह प्रसारण देखील मधेच थांबवत लियोनोव यांच्या निधनाची माहिती दिली.

(Source)

रशियाची अंतराळ संस्था रोस्कोमोस यांनी सांगितले की, अंतराळ यात्री 11 च्या निधनाची माहिती देताना दुःख होत आहे. लियोनोव यांना दोन वेळा ‘हिरो ऑफ सोव्हियत युनियन’ पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आले. 1961 मध्ये अंतराळात पहिले पाऊल ठेवणाऱ्या युरी गागरिनचे लियोनोव हे घनिष्ठ मित्र होते. चार वर्षानंतर लियोनोव वोस्कोड यांनी 2 मिशनमध्ये अंतराळयानामधून बाहेर येत तब्बल 12 मिनिटे 9 सेंकद अंतराळात फिरत विक्रम केला होता.

(Source)

अंतराळ उड्डाण आणि तेथील प्रवास यामध्ये त्याचे तो अंतराळप्रवास यशस्वी झाला होता.मात्र पृथ्वीवर परतताना ते व अन्य अंतराळवीर पावेल बेलवायेव यांना दुर्घटनेमुळे सायबेरियाच्या जंगलात उतरावे लागले होते.

Leave a Comment