डेथ रेस म्हणजे काय, जी धोकादायक स्पर्धा 70 वर्षांच्या महिलेने जिंकली


वय आपली कमजोरी असू शकत नाही किंवा ते आपल्याला नवीन काहीतरी शिकण्यापासून रोखू शकत नाही. या गोष्टी 70 वर्षांच्या मिर्था मुनोझने सिद्ध केल्या आहेत. मिर्थाने डेथ रेस जिंकली आहे. इतकेच नाही तर या शर्यतीची तयारी करण्यासाठी आणि त्यात विजय मिळवण्याचा त्यांचा प्रवास प्रत्येक व्यक्तीसाठी अभिमान आणि उत्साह संचारले अशी गोष्ट आहे. आम्ही आज तुम्हाला मिर्थाची कहाणी आणि डेथ रेस काय आहे ते सांगणार आहोत.

मिर्थाच्या मुलाचे सुमारे पाच वर्षांपूर्वी निधन झाले. या घटनेने त्या पूर्णपणे खचून गेल्या होत्या. त्या नैराश्यात जाऊ लागल्या. मिर्थाची प्रकृती इतकी बिकट झाली होती की तिला मानसोपचार तज्ज्ञाचा आसरा घ्यावा लागला.

तिच्या शेजारच्या कुटूंबाकडून सायकल चालवण्याची कल्पना तिला मिळाली, तेव्हा मिर्थाला एक नवीन आयुष्य लाभले. वयाच्या 65 व्या वर्षी मिर्था सायकलिंग शिकू लागली. या नवीन उत्कटतेने कारण तिला नवजीवन मिळाले होते.

काही वर्षांतच मिर्थाचा स्वतःवरचा आत्मविश्वास इतका वाढला की तिने डेथ रेसमध्ये भाग घेण्याचा निर्णय घेतला. यासाठी सतत मेहनत व सराव केला. शेवटी, मिर्थाने केवळ या शर्यतीत भाग घेतला नाही तर ती जिंकली सुद्धा.

डेश रेस अनेक ठिकाणी वेगवेगळ्या स्वरूपात आयोजित केल्या जातात. मिर्थाने दक्षिण अमेरिका आणि बोलिव्हियातील सायकल शर्यतीत भाग घेतला. ही शर्यत तिथे होते ज्याला डेथ रोड असे म्हटले जाते.

हा डेथ रोड सुमारे 11 हजार फूट उंचीवर बनविला गेला आहे. हा जगातील सर्वात धोकादायक रस्ता असल्याचे म्हटले जाते. रस्ता अरुंद आणि सरळ सरळ सरळ घनदाट जंगलासह आहे. अनेक ठिकाणी रस्त्याच्या कडेला रेलिंग नाही. मुसळधार पाऊस आणि बर्फवृष्टी दरम्यान दरडी कोसळण्याचा धोका देखील असतो.

हा रस्ता 1930 मध्ये बांधला गेला. त्यानंतर अनेक अपघातात हजारो लोकांनी येथे प्राण गमावले आहेत. पण मिर्थाने या धोकादायक रस्त्यावर 60 किमी सायकल चालवून सर्वांना चकित केले. मिर्था स्वतः बोलिव्हियाची रहिवासी आहे.

Leave a Comment