सोशल मीडियाचा अतिरेक तुम्हाला बनवू शकतो मानसिक रोगी


डिजिटलच्या युगात लोक व्हॉट्सअ‍ॅप, फेसबुक आणि इन्स्टाग्राम यासारख्या सोशल मीडिया अ‍ॅप्सचा सर्वाधिक वापर करतात. या प्लॅटफॉर्मवर फोटो आणि व्हिडिओ सामग्री शेअर करण्यासाठी बहुतेक वापरकर्त्यांना पाठिंबा मिळाला आहे. या कारणांमुळे लोक या अॅप्सवर जास्तीत जास्त वेळ घालवतात. पण सोशल मीडियाबद्दल असे वृत्त समोर आले आहे, ज्याने आश्चर्यचकित केले आहे. तर चला जाणून घेऊया काय आहे ते वृत्त…

सोशल मीडियाचा अतिवापरः मानसिक आजारांना आमंत्रण
अहवालानुसार सोशल मीडियावर सर्वाधिक वेळ घालवणारे वापरकर्ते मानसिक आजाराने त्रस्त झाले आहेत. फक्त टिकटॉकच नव्हे तर व्हॉट्सअ‍ॅप, फेसबुक सारख्या अ‍ॅप्सनेही तरुणांना मनोरुग्ण केले आहे. त्याच बरोबर, तज्ञांचा असे मानने आहे की वापरकर्त्याने सोशल मीडियावर दोन तासांपेक्षा जास्त वेळ घालवला तर त्याला मानसिक विकार होऊ शकतो. याबाबत एम्सचे डॉक्टर यतन पाल यांनी म्हटले आहे की वेब सिरीज, गेमिंग आणि पैसे कमावणार्‍या सोशल मीडिया अॅप्स लोकांना आजारी बनवत आहेत. तसेच, लोकांमध्ये उदासीनता आणि स्मृतिभ्रंश दिसून आला आहे. त्याच वेळी, 14 ते 24 वर्षे वयोगटातील तरुण मेंदूच्या आजाराने ग्रस्त झाले आहेत.

सोशल मीडियाचा लोकांवर खोल परिणाम
संशोधकांचा असा विश्वास आहे की सोशल मीडियावर केलेल्या पोस्टवर लाईक्स आणि कमेंट्स न मिळाल्याचा थेट परिणाम लोकांवर होतो. यासह, वापरकर्त्यांवर भावनिक ओझे पडते.

मानसिक स्वास्थ्य दिवस
या विशेष दिवशी, डब्ल्यूएचओ मानसिक आरोग्य आणि आत्महत्या प्रतिबंधास प्रोत्साहन देते. दरवर्षी सुमारे आठ लाख लोक आत्महत्या करतात. त्याच वेळी, एका अहवालात असे दिसून आले आहे की 21 व्या शतकातील बदलांमुळे लोक मानसिक आजाराने ग्रस्त आहेत.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही

Leave a Comment