आता या नवीन पद्धतीने होत आहे लाखोंची फसवणूक


तंत्रज्ञानात होत असलेल्या प्रगती सोबतच देशात ऑनलाइन फसवणूकही झपाट्याने वाढत आहे. लोकांची फसवणूक करण्यासाठी हॅकर्स रोज नवीन मार्ग शोधत आहेत. अशा परिस्थितीत सायबर गुन्हेगारीच्या घटना समोर येत असून लोकांच्या खात्यातून कोट्यवधी रुपये गायब केले जात आहेत. आता सायबर क्राइमचे आणखी एक नवीन प्रकरण समोर आले आहे. यासंदर्भातील वृत्त अमर उजालाने दिले असून त्यांनी दिलेल्या वृत्तानुसार त्यांना त्यांच्या एका वाचकांनी सांगितले की, या दिवसात प्रसिद्ध सर्च इंजिन कंपनीचा फॉर्म भरण्याच्या नावाखाली फसवणूक केली जात आहे, बँकेने ग्राहकांना बोनस पॉईंट्स दिले आहेत आणि सिबिल स्कोअरची माहिती विनामूल्य दिली जात असल्याचे या माध्यमातून सांगण्यात येत आहे.

हॅकर्सच्या त्रासाला लोक आता कंटाळले आहेत. देशातील नामांकित बँकांच्या नावे हॅकर्स ग्राहकांना फसवे मेसेजद्वारे एक लिंक पाठवत आहेत, ज्यात चुकीच्या स्वाक्षरीमुळे तुमचे खाते बंद करण्यात आले असून ते पुन्हा उघडण्यासाठी ऑनलाईन माहिती द्यावी लागेल असे सांगत आहेत.

अशी होत आहे कोट्यवधींची फसवणूक
अमर उजालाला त्यांच्या वाचकाने सांगितले की लिंकवर क्लिक केल्यानंतर एक फॉर्म उघडतो, ज्यामध्ये ग्राहकांना नाव, खाते क्रमांक, नोंदणीकृत मोबाइल नंबर, जन्मतारीख आणि इतर आवश्यक माहिती भरण्यास सांगितले जाते. हा ऑनलाईन फॉर्म भरताच सर्व पैसे ग्राहकांच्या खात्यातून गायब होतात आणि ग्राहकांना एसएमएसही मिळत नाही.

बोनसच्या नावाखाली फसवणूक
एवढेच नव्हे तर हॅकर्स लोकांची दुसर्‍या मार्गाने फसवणूक करीत आहेत. मेल किंवा एसएमएस ग्राहकांना येत आहेत, ज्यात असे म्हटले आहे की सिबिल स्कोअर चांगला असल्याकारणामुळे बँक त्यांना बोनस देत आहेत. याचा फायदा घेण्यासाठी ग्राहक एसएमएसमध्ये दिलेल्या लिंकवर माहिती भरतात, त्यानंतर त्यांचे बँक खाते रिक्त होते.

ग्राहकांनी सावधगिरी बाळगणे आवश्यक
तज्ञांच्या मते, अशा दुव्यावर क्लिक करून हॅकर्स आपले मोबाइल किंवा संगणक स्कॅन करतात. फसवणूक करणारा जगातील कोणत्याही भागात बसून कार्यरत असतो. म्हणूनच फसवणूक झाल्यानंतर रक्कम मिळविणेही कठीण होते. एवढेच नाही तर एकाही सायबर क्राईम प्रकरण कोर्टात पोहोचत नाही. म्हणूनच आपण या सर्व पद्धती टाळण्याचा प्रयत्न केला पाहिजे आणि बँकेत जाऊन आपली माहिती दिली पाहिजे. सण-उत्सवांमध्येही ही प्रकरणे जास्त चर्चेत येतात.

अशी करा होणाऱ्या फसवणूकीपासून सुटका
वास्तविक, कोणालाही सहज फसवले जाऊ शकते, यासाठी फसव्या लोकांनी बँकेच्या नावावर एसएमएस सेवा सुरू केली आहे. परंतु सत्य हे आहे की बँका असे संदेश पाठवत नाहीत. हे लक्षात ठेवा की बँक ऑनलाइन फॉर्म भरत नाही किंवा बँक खाते देण्यासंबंधी विचारत नाही. म्हणून बँक खात्याची माहिती कोणालाही मेल, एसएमएस किंवा फोनवर शेअर करू नका.

Leave a Comment