900 कोटींचा डायमंड पेपरवेट वापरणाऱ्या निजामची अप्रतिम कहाणी


नवी दिल्ली – हैदराबादचा तत्कालीन सातवा निजाम असलेला मीर उस्मान अली खान आजकाल चर्चेत आहे. बर्‍याच कायदेशीर लढाईनंतर ब्रिटिश हायकोर्टाने भारत आणि निजाम यांच्या वारसदारांच्या बाजूने निर्णय दिल्यामुळे त्याच्या 300 दशलक्ष रुपयांची संपत्ती मागे एक कारण आहे. तथापि, ही संपत्ती निजामाच्या त्या अफाट तिजोरीचा फक्त एक छोटासा भाग आहे. एका मीडिया रिपोर्टनुसार मीर उस्मान अली खानकडे एवढी संपत्ती आणि बरेच महागडे हिरे होते, जे तो पेपरवेट म्हणून वापरत असे. अहवालानुसार त्यांच्याकडे 200 अब्ज डॉलर्सची संपत्ती होती आणि त्यावेळी ते जगातील सर्वात श्रीमंत म्हणून ओळखले जात लोक होते. चला त्याच्या जीवनातील काही मनोरंजक बाबींबद्दल जाणून घेऊया…

अहवालात म्हटले आहे की 1911 ते 1948 पर्यंत हैदराबादवर राज्य करणारे मीर उस्मान अली खान खरे तर सम्राटासारखे भव्य होते. त्याच्याकडे इतकी संपत्ती होती की तेव्हा त्यांच्याकडून त्याचे संरक्षण झाले नाही. एकदा त्याने आपल्या तळघरात ठेवलेली नऊ लाख पौंड उंदीरांनी खाऊन टाकलेय त्याच्या दागिन्यांच्या संग्रहात 185 कॅरेट जेकब डायमंडचा समावेश होता, जो शहामृगच्या अंड्याच्या आकाराचा होता. त्याची किंमत 900 कोटी रुपये आहे. तो जगातील सातवा सर्वात मोठा हिरा आहे. सध्या तो भारत सरकारच्या मालकीचा आहे.

असे म्हणतात की हैदराबादचा सहावा निजाम, मेहबूब अली खान पाशा याने याकोब नावाच्या व्यापार्‍याकडून हा हिरा खरेदी केला. त्याच व्यापाऱ्याने त्या हिऱ्याचे नाव याकोब असे ठेवले होता. तसा, हा हिरा इम्पीरियल किंवा ग्रेट व्हाइट किंवा व्हिक्टोरिया म्हणून देखील ओळखला जातो. दक्षिण आफ्रिकेच्या किम्बरली खाणीमध्ये तो आढळला आणि कापण्यापूर्वी त्याचे वजन 457.5 कॅरेट होते. पाच फूट तीन इंच लांबीचा मीर उस्मान अली खान आपल्या सत्तेला घाबरत असे या अहवालात म्हटले आहे. त्याला धूम्रपान करण्याचे व्यसन होते. त्याच्या पॅलेसच्या बागेत मौल्यवान दागिने व सोन्याच्या अंगठ्यांनी भरलेल्या कमी लॉरी होती. बागेत त्याच ठिकाणी असलेल्या या लॉरी सडल्यामुळे खराब झाल्या.

अहवालानुसार, तो सर्व पैशांसह पळून जाऊ शकला असता, परंतु त्याने सर्व लॉरींना तिरपालखाली पडून राहू दिले, ज्यामुळे ते सडले. तथापि, त्याच्या संरक्षणासाठी तीन हजार आफ्रिकन बॉडीगार्ड तैनात होते. असे म्हणतात की त्याच्याकडेच 100 दशलक्ष पौंड सोन्याचे दागिने होते. इतर धातूंच्या दागिन्यांची किंमत 400 दशलक्ष आहे. सध्या ही रक्कम अब्जावधी पौंडच्या बरोबरीची होती. तथापि, जसजसा वेळ गेला तसा तो कंजूष झाला. अहवालात असे म्हटले आहे की कालांतराने हा बदल आश्चर्यचकित करणारा होता. त्याने स्वत:चे विणलेले मोजे आणि टाकेलेले कुर्ते घालायला सुरवात केली, तर त्याचे कपाट किंमती कपड्यांनी भरले होते. एवढेच नव्हे तर त्याने अनेक महिने हे कपडेदेखील बदलत नव्हता. म्हातारपणी, तो एका साध्या ओट्यावर झोपायचा, ज्यामध्ये बकरीही बांधलेली होती.

स्वातंत्र्यानंतर भारतात निजामांच्या सपंत्तींचे विलीनीकरण सुरू असताना निजाम मीर उस्मान अली खान यांनी 1948 मध्ये ब्रिटनमधील तत्कालीन पाकिस्तानचे उच्चायुक्त हबीब इब्राहिम रहिमतुल्ला यांना त्यांच्या आर्थिक मदतीसाठी 10,07,400 डॉलर्स आणि नऊ शिलिंगची रक्कम दिली. हि रक्कम मंत्र्यांच्या माध्यमातून सुरक्षित ठेवण्याच्या हेतूने दिली होती. त्यानंतर ही रक्कम त्यांच्या नॅटवेस्ट बँक पीएलसीच्या खात्यात जमा आहे. ही रक्कम आता वाढून सुमारे 300 कोटी रुपये झाली आहे. असे म्हटले जाते की हैदराबाद संस्थानचे भारताबरोबर विलीनीकरण झाल्यानंतर निजाम यांनी 1950 मध्ये या रकमेवर दावा केला होता, परंतु उच्चायुक्त रहीमतुल्लाने पैसे परत देण्यास नकार दर्शविला आणि ते म्हणाले की ती आता पाकिस्तानची संपत्ती बनली आहे.

1954 मध्ये, या रकमेवर 7 व्या निझाम आणि पाकिस्तान दरम्यान कायदेशीर युद्ध सुरू झाले. आपले पैसे परत घेण्यासाठी निझामाने ब्रिटीश हायकोर्टात धाव घेतली. पाकिस्तानने सार्वभौम प्रतिकारशक्तीचा दावा केल्यावर खटला प्रक्रिया रखडली. तथापि, 2013 मध्ये पाकिस्तानने या रकमेवर दावा करून सार्वभौम प्रतिकारशक्ती संपविली. यानंतर या खटल्याची कायदेशीर प्रक्रिया पुन्हा सुरू झाली. पाकिस्तान सरकारविरूद्धच्या कायदेशीर लढाईत, सातव्या निजामच्या वंशजांनी आणि हैदराबादचा आठवा निजाम प्रिन्स मुकर्रम जहाचा आणि त्याचा धाकटा भाऊ मुफ्फखम जहा यांनी भारत सरकारशी हातमिळवणी केली. आता लंडनच्या रॉयल कोर्टने आपल्या निर्णयामध्ये असे म्हटले आहे की पैशावर सातव्या निजामाचा अधिकार होता आणि आता त्याच्या वारसांचा आणि भारताचा यावर अधिकार आहे.

Leave a Comment