अशी आहे ‘वंदे भारत एक्सप्रेस’


केंद्रीय गृहमंत्र्यांनी गुरुवारी राजधानी दिल्लीहून जम्मू कटराकडे धावणाऱ्या वंदे भारत एक्स्प्रेसला हिरवा झेंडा दाखविला. आज आम्ही तुम्हाला या ट्रेनचे काही फोटो आणि वैशिष्ट्य सांगणार आहोत. चला तर मग जाणून घेऊयात…

वंदे भारत एक्स्प्रेस चालवल्यामुळे दिल्ली ते कटरा दरम्यानचा प्रवास कालावधी आता आठ तासांचा झाला आहे. ट्रेन क्रमांक 22439 नवी दिल्ली-कटरा वंदे भारत एक्स्प्रेस सकाळी 6 वाजता नवी दिल्ली रेल्वे स्थानकातून सुटेल आणि दुपारी २ वाजता कटराला पोहोचेल. अंबाला कॅंट, लुधियाना आणि जम्मू तवी येथे दोन मिनिटांसाठी गाडी थांबेल. त्याच दिवशी परतीच्या प्रवासाला, गाडी क्रमांक 22440 कटरा-नवी दिल्ली वंदे भारत एक्स्प्रेस कटरा रेल्वे स्थानकातून सकाळी तीन वाजता आणि रात्री ११ वाजता नवी दिल्ली रेल्वे स्थानकात पोहोचेल.

‘ट्रेन 18’ म्हणून ओळखली जाणारी वंदे भारत एक्सप्रेस मंगळवार वगळता आठवड्याच्या सर्व दिवस धावेल. ही दुसरी वंदे भारत एक्स्प्रेस आहे. पहिली वंदे भारत एक्स्प्रेस दिल्ली ते वाराणसी दरम्यान धावते. दिल्ली आणि वाराणसी दरम्यान धावणाऱ्या पहिल्या ट्रेनपेक्षा या नवीन ट्रेनची पेंट्री मोठी आहे.

दगडफेक झाल्यास ट्रेनला होणार्‍या नुकसानापासून वाचवण्यासाठी त्यात खास खिडक्या आहेत. भटक्या प्राण्यांमुळे होणारे नुकसान टाळण्यासाठी ट्रेनमध्ये अॅल्युमिनियमचे मजबूत आवरण आहे. यात आरामदायक जागा, चांगले वॉश बेसिन, स्वयंचलित दरवाजे आणि वायफाय यासारख्या बर्‍याच आधुनिक सुविधा उपलब्ध आहेत.

गृहमंत्री अमित शहा म्हणाले, “जम्मू-काश्मीरच्या विकासासाठी आणि धार्मिक पर्यटनाला चालना देण्यासाठी दिल्ली-कटरा वंदे भारत एक्स्प्रेस ही एक उत्तम देणगी आहे.” या प्रसंगी शाह यांच्यासह रेल्वेमंत्री पियुष गोयल आणि केंद्रीय मंत्री डॉ जितेंद्र सिंह आणि डॉ हर्ष वर्धन उपस्थित होते. मंत्र्यांनी सांगितले की सरकारची दोन पावले – जम्मू-काश्मीरमधील कलम 370० मधील बहुतेक तरतुदी रद्द करणे आणि दिल्ली-कटरा वंदे भारत एक्स्प्रेस ही ‘न्यू इंडिया’ ला ‘न्यू जम्मू-काश्मीरशी जोडेल आणि या क्षेत्रासाठी नवीन इतिहास निर्माण करेल

स्वदेशी बनावटीच्या या गाडीला हिरवा झेंडा दाखवताना करताना शाह म्हणाले, “माझा विश्वास आहे की अनुच्छेद 370 हा केवळ या देशाच्या ऐक्यात अडथळा नव्हता तर काश्मीरच्या विकासालाही सर्वात मोठा अडथळा होता.” मला खात्री आहे की कलम 370 हटवल्यानंतर आम्ही या प्रदेशातील दहशतवाद आणि दहशतवादाला चालना देणाऱ्या विचारांना पूर्णपणे दूर करू शकू.

शाह म्हणाले, रेल्वेने महात्मा गांधींशी असलेले त्यांचे नातेसंबंध कागदोपत्री लिहावे कारण ते स्वातंत्र्यलढ्यातली महत्त्वाची लिंक आहे. रेल्वेमंत्री पियुष गोयल म्हणाले की, कलम 370 रद्द केल्यानंतर आपल्या देशातील लोक जम्मू-काश्मीरशी जोडले गेले आहेत आणि मला विश्वास आहे की ही ट्रेन विकास आणि प्रगतीचे प्रतिक म्हणून समोर येईल. या क्षेत्रात सरकारद्वार उचलले गेलेले साहसी पाऊल यामुळे आगामी काही वर्षात दिसून येईल.

रेल्वेमंत्री गोयल यांनी यावेळी वचन दिले की, रेल्वे 15 ऑगस्ट 2022 पूर्वी काश्मीर ते कन्याकुमारीपर्यंत देश जोडला जाईल. पीएमओ मधील राज्यमंत्री जितेंद्र सिंह म्हणाले की जम्मू-काश्मीरमधील कलम 370 च्या तरतुदी रद्द करा, तीन दशके संघर्षानंतर, तेथील लोकांसाठी एक भेट मिळाली आहे आणि या रेल्वेचा शुभारंभ एका प्रकारे काश्मीरच्या निर्मितीला हातभार लागेल.

केंद्रीय गृहमंत्री अमित शहा यांनी गुरुवारी सांगितले की, कलम 370 जम्मू-काश्मीरच्या विकासासाठी अडचणीचे होते आणि दिल्ली-कटरा वंदे भारत एक्स्प्रेसच्या शुभारंभानंतर या प्रदेशातील विकासाचा प्रवास सुरू होईल.

अमित शहा यांनी गुरुवारी नवी दिल्ली रेल्वे स्थानकातून दिल्ली-कटरा वंदे भारत एक्स्प्रेस रवाना केली आणि ते म्हणाले की, जम्मू-काश्मीरच्या विकासासाठी ही ‘मोठी देणगी’ आहे. शहा पुढे म्हणाले की, राज्याच्या विकासातील अनुच्छेद 370 सर्वात मोठा ब्लॉकर होता आणि 10 वर्षात हे राज्य हे देशातील सर्वात विकसित प्रदेशांपैकी एक होईल.

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी गुरुवारी दिल्ली-कटरा वंदे भारत एक्स्प्रेस सेवा सुरू होण्यास वैष्णो देवीच्या भक्तांसाठी “नवरात्री”ची भेट म्हणून संबोधले.
पंतप्रधानांनी ट्विट केले, जम्मूच्या बंधु भगिनींसोबतच माता वैष्णो देवीच्या भक्तांसाठी नवरात्रीची एक भेट आहे. नवी दिल्लीहून वैष्णो देवी, कटरा येथे जाणारी नवीन वंदे भारत एक्सप्रेस कनेक्टिव्हिटी सुधारण्यासह आध्यात्मिक पर्यटनाला चालना देईल.

Leave a Comment