अशा प्रकारे टाळा फेस्टीव्ह सेलच्या माध्यमातून होणारी फसवणूक


फ्लिपकार्ट आणि अॅमेझॉनवर सध्या सणासुदीच्या पार्श्वभूमीवर फेस्टीव्ह सीझन सुरु आहे. या माध्यमातून अनेक उत्पादनांवर मोठी सूट मिळत आहे. परंतु कोणतेही उत्पादन खरेदी करण्यापूर्वी आपण सावधगिरी बाळगली पाहिजे, अन्यथा बँक खाते खाली होऊ शकते. प्रत्येक वेळी विक्री दरम्यान, फसवणूक करण्यासाठी हॅकर्स सक्रिय असतात आणि नवीन युक्त्यांसह लोकांना फसवत असतात.

फ्लिपकार्ट आणि अ‍ॅमेझॉन लोकांना याबद्दल सतर्क करत आहे. आपल्याला फोनवर एक मेसेज येतो की आपल्याला फ्लिपकार्ट किंवा अॅमेझॉनवर बंपर सूट मिळत आहे. आपण आपले खाते उघडता आणि लॉग इन करुन एखादे उत्पादन खरीदी करता, पण यामाध्यमातून तुमची फसवणूक केली जाते. अशी अनेक उदाहरणे सापडली आहेत.

अशा फसवणूकी सहजपणे अंमलात आणल्या जातात. प्रथम फ्लिपकार्ट किंवा अॅमेझॉनसारख्या दिसणाऱ्या बनावट वेबसाइट तयार करण्यात आल्या आहेत. डोमेन नाव मूळ प्रमाणेच ठेवले आहे. लॉगिन पृष्ठ त्यांच्यासारखेच दिसत आहे.

या काही बनावट वेबसाइट्स आहेत ज्या फसवणूक करतात. flipkart.dhamaka-offers.com, flipkart-bigbillion-sale.com. आपल्याला यासारखी वेबसाइट आढळल्यास त्यावर क्लिक करू नका. फ्लिपकार्टशी जोडलेल्या या वेबसाइट्स नाहीत. फ्लिपकार्ट म्हणते की अशा वेबसाइटचा दुवा मिळाल्यानंतर आपण फ्लिपकार्टला कळवा.

लॉगिन पृष्ठानंतर, उत्पादन पृष्ठ देखील मूळसारखे दिसते. परंतु येथे डील अशी होईल जी आपल्याला आश्चर्यचकित करेल. उदाहरणार्थ, एखाद्या उत्पादनाची किंमत 10000 रुपये असल्यास ती 1000 रुपये किंवा 100 रुपयांमध्ये मिळताना दिसेल. यावेळी लोक काहीही विचार न करता क्लिक करतात.

लॉगिन पृष्ठ आणि उत्पादन पृष्ठानंतर पेमेंट गेटवेचा नंबर येतो. येथे देखील ते वास्तविक पृष्ठासारखेच दिसते. परंतु आपले पैसे फसव्या व्यक्तीस मिळतील आणि आपली फसवणूक होईल. साधारणत: असे दुवे व्हॉट्सअ‍ॅप व सोशल मीडियाद्वारे पसरवले जातात.

अशा दुव्यावर, वर लिहिलेले आहे की, ‘मी देखील खरेदी केली आहे, ती खरी आहे आणि येथून आपण द्रुतपणे क्लिक करा आणि XXXX उत्पादन खरेदी करा, विक्री संपुष्टात येणार आहे. असे संदेश बोलचाल भाषेत तयार केले जातात जेणेकरून आपल्याला अस्सल वाटेल आणि आपण येथे दिलेल्या दुव्यावर क्लिक कराल.

हे टाळणे अगदी सोपे आहे. आपण खरेदी करता तेव्हा डोमेन नाव तपासा, जर कोणतेही शब्दलेखन चुकीचे आहे किंवा कोणतेही शब्द चुकीचे असतील तर समजून घ्या की ते बनावट आहे. संगणकाच्या ब्राउझरचा यूआरएल टॅब काळजीपूर्वक पहा आणि आपल्याला त्याचा अंदाज आपोआप येईल.

Leave a Comment