भारत आणि पाकमध्ये अणुयुद्ध झाल्यास एवढ्या लोकांचा जाऊ शकतो जीव


वॉशिंग्टन – एका अभ्यासानुसार भारत आणि पाकिस्तान यांच्यात अणु युद्ध झाले तर 100 दशलक्षाहून अधिक म्हणजेच (10 कोटी) लोक त्यात प्राण गमावतील. त्यानंतर जागतिक स्तरावर उपासमार होऊ शकते. अमेरिकेतील रटजर्स युनिव्हर्सिटी-न्यू ब्रंसविक यांच्या सह-लेखक अॅलन रॉबक म्हणाले, या प्रकारच्या युद्धामुळे केवळ बॉम्बनेच लक्ष्य बनविता येणा-या जागीच नव्हे तर संपूर्ण जगाला धोका होईल. सायन्स अ‍ॅडव्हान्सेस जर्नलमध्ये प्रकाशित झालेल्या या अभ्यासानुसार 2025 मध्ये भारत आणि पाकिस्तान यांच्यात युद्धाचा अंदाज वर्तविला गेला आहे.

अभ्यासात असे देखील म्हटले आहे की, दोन्ही शेजारी देशांनी काश्मीरमुद्यावरुन अनेक युद्धे केली आहेत. 2025 पर्यंत ते 400 ते 500 अनु शस्त्रे घेतील. रूटर्स युनिव्हर्सिटीच्या संशोधकांसह अन्य संशोधकांना असे आढळले की विस्फोटक अणु शस्त्रे 16 ते 36 दशलक्ष टन काजळी सोडू शकतात, धूरातील लहान काळे कार्बन कण जे वरच्या वातावरणापर्यंत वाढू शकते आणि आठवड्यातून जगभरात पसरले जाऊ शकते. संशोधकांनी सांगितले की, काजळी, सौर विकिरण शोषून घेईल आणि हवेला गरम करेल, ज्यामुळे धुराचा वेगवान विकास होईल.

या प्रक्रियेमध्ये, अभ्यासानुसार असे म्हटले आहे की पृथ्वीवर पोहोचणारा सूर्यप्रकाश 20 ते 35 टक्क्यांनी कमी होईल, ज्यामुळे आपल्या ग्रहाचा पृष्ठभाग 2 ते 5 डिग्री सेल्सियस थंड होईल. असे म्हटले गेले होते की जगातही 15 ते 30 टक्‍के पाऊस कमी पडण्याची शक्यता आहे. संशोधकांनी असे म्हटले आहे की जमिनीवर वनस्पतींची वाढ 15 ते 30 टक्क्यांनी घटेल आणि महासागरामध्ये उत्पादकता 5 ते 15 टक्क्यांनी खाली येईल.

एकंदरीत, अभ्यासानुसार असे म्हटले आहे की या सर्व परिणामापासून मुक्त होण्यासाठी दहा वर्षांपेक्षा अधिक कालावधी लागेल. कारण धूर वरच्या वातावरणामध्ये असेल. रॉबॉक म्हणाले, नऊ देशांकडे अण्वस्त्रे आहेत, परंतु पाकिस्तान आणि भारत वेगाने आपली शस्त्रे वाढवत आहेत. ते म्हणाले की दोन अण्वस्त्र देश आहेत, जे काश्मीरसाठी विशेष लढा देत आहेत. त्यांनी अणु युद्धाचे दुष्परिणाम समजून घ्यावेत. संशोधकांनी असा अंदाज लावला आहे की जवळजवळ 50 ते 125 दशलक्ष (१२० दशलक्षाहूनही अधिक) लोक त्वरित परिणामांमुळे मरु शकतात आणि जगभरात मोठ्या प्रमाणात उपासमारांमुळे होणारे अतिरिक्त मृत्यू देखील शक्य आहेत.

Leave a Comment