आता इलेक्ट्रॉनिक उत्पादने होणार टिकाऊ आणि पर्यावरण अनुकूल


युरोपियन युनियनने इलेक्ट्रॉनिक उत्पादनांबाबत दुरुस्तीचा अधिकार (Right To Repair) लागू केला आहे. या नियमांतर्गत, सर्व उत्पादक कंपन्यांना सन 2021 पासून टिकाऊ आणि पर्यावरण अनुकूल इलेक्ट्रॉनिक उत्पादने तयार करावी लागतील. यासह, ग्राहकांना उत्पादनांच्या खरेदीवरील दुरुस्तीची 10 वर्षे मिळतील. याशिवाय कंपन्यांनाही आवश्यक सुटे भाग बाजारात आणावे लागतील. त्याच वेळी, हा नियम वॉशिंग मशीन, फ्रिज आणि डिश वॉशर सारख्या उत्पादनांना लागू होईल.

दुरुस्तीचा अधिकार नियमावरून युरोपमध्ये दीर्घकाळ चालणारी मोहीम सुरू होती. महागड्या वस्तू खरेदी करणाऱ्या ग्राहकांनी ही मोहीम सुरू केली होती. तसेच, उत्पादनांच्या गैरप्रकारांशी संबंधित समस्यांना सामोरे जावे लागले होते. कधीकधी असे घडते की समान सुटे भाग बाजारात उपलब्ध नाहीत. या व्यतिरिक्त या उत्पादनांमधून निर्माण होणारी विषारी वायू आणि किरणांमुळे पर्यावरणाचे नुकसान होते. यामुळे अमेरिकेत दुरुस्तीचा अधिकार लागू करण्याची मोहीम राबविण्यात आली.

इलेक्ट्रॉनिक उत्पादने खराब झाल्यानंतर, त्याचे भंगारमध्ये रुपांतर होते, ज्याचे रीसायकल करणे कठीण आहे. आता नियमातील काटेकोरपणामुळे टेक कंपन्यांची मनमानी कमी होईल. त्याच वेळी हा नियम लागू होण्यापूर्वी युरोपियन संघटनेने तंत्रज्ञान कंपन्यांविषयी सहानुभूतीही व्यक्त केली.

बर्‍याच काळापासून इलेक्ट्रॉनिक उत्पादकांच्या समान गुणवत्तेत घट झाली आहे. वृत्तानुसार 2004 ते 2012 या कालावधीत घरगुती उपकरणांच्या गुणवत्तेत मोठी घट झाली. 2004 मध्ये मशीनने सतत काम केले, परंतु हमी कालावधी संपल्यानंतर, यंत्रे 3.5 टक्क्यांनी खंडित झाली. त्याच वेळी, 2012 मध्ये ही संख्या वाढून 83 टक्के झाली.

Leave a Comment