प्रत्येक वाहनाचा जीव असलेल्या बॅटरीकडे करु नका दुर्लक्ष


तसे पाहायला गेले तर प्रत्येक कारमध्ये प्रत्येक भाग खूप महत्वाचा असतो, जर एखादा भाग जरी खराब झाला तर कार ऐनवेळी आपल्या धोका देते. म्हणूनच, तज्ञांनी अशी शिफारस केली आहे की आपण नेहमीच आपल्या कारची देखभाल आणि वेळोवेळी सर्व आवश्यक भाग देखील तपासा. बॅटरी कारमध्ये खूप महत्वाची असते, बऱ्याचदा असे दिसून येते की एकदा बॅटरी स्थापित झाली की लोक तिची निगा राखण्यास विसरतात. आजकाल, देखभालशिवाय बॅटरी येऊ लागल्या आहेत, परंतु काहीवेळाने त्यांची देखभाल करणे आवश्यक असते. कारच्या बर्‍याचदा डिस्चार्जची समस्या बॅटरीमध्ये दिसून येते. कधीकधी बराच वेळ कार उभी राहिली तरीही असे होते. काही दिवसातच हिवाळ्याला सुरुवात होणार आहे आणि नंतर त्यामुळे बॅटरीमध्ये अधिक समस्या उद्भवू शकतात. अशा परिस्थितीत आम्ही तुम्हाला बॅटरी देखभाल संबंधित काही टीप्स सांगत आहोत. चला जाणून घेऊया …

टर्मिनलला ग्रीसपासून लांबच ठेवा – बरेचदा असे दिसून येते की लोकल सर्व्हिस सेंटरमधून कार सर्व्हिस करताना मेकॅनिक बॅटरीच्या टर्मिनलला ग्रीस लावतो, परंतु बॅटरी तज्ज्ञ म्हणतात की ते अजिबात करू नये. टर्मिनलला ग्रीस लावल्याने बॅटरी खराब होते. म्हणून, ग्रीसऐवजी आपण पेट्रोलियम जेली किंवा व्हॅसलीन वापरू शकता. बॅटरी टर्मिनल नेहमीच स्वच्छ असावी हे लक्षात ठेवा.

महिन्यातून दोनदा टर्मिनल तपासणे आवश्यक – बॅटरी तज्ञाच्या मते, महिन्यातून दोनदा बॅटरी तपासणे महत्वाचे आहे. बॅटरी टर्मिनलजवळ बहुतेकदा अॅसिड जमा होते, ते साफ करणे खूप महत्वाचे आहे, कारण ते आपल्या बॅटरीचा शत्रू आहे. बॅटरी ही कारमधील उर्जेचा मुख्य स्त्रोत आहे. बॅटरी देखभाल-रहित नसल्यास आणि त्यात बॅटरीचे पाणी वापरले जाते.

24 महिन्यांनंतर बदलली पाहिजे बॅटरी – आजकाल, सर्व प्रकारच्या बॅटरी उपलब्ध आहेत, त्यांना 48 महिन्यांची वॉरंटी मिळते, परंतु खऱ्या अर्थाने, बॅटरी एका वर्षा नंतर खराब होऊ लागतात आणि जर तेथे चांगली देखभाल केली गेली तर ती दोन वर्षे चालते. परंतु नंतर समस्या येऊ लागतात. जर आपल्या कारची बॅटरी देखील 2 वर्षांच्या आत समस्या सुरू करत असेल तर ती वेळेत पुनर्स्थित करा.

कारच्या इंजिनशी देखील आहे थेट संपर्क – आपली कार चालताना गरम होते, तर हे लक्षात ठेवा की त्याचा कारच्या बॅटरीवर देखील परिणाम होतो. या प्रकरणात, कारच्या बॅटरीमधील पाणी द्रुतगतीने कोरडे होते. यामुळे बॅटरी लवकर ऑक्सिडाइझ होते. म्हणून इंजिनची देखभाल अत्यंत महत्वाची आहे. जर इंजिन योग्य असेल तर बॅटरी आणि इतर भाग देखील त्यांचे कार्य योग्यरित्या करतील.

हिवाळ्यात कार बर्‍याचदा सुरू होत नाही, परंतु याचा अर्थ असा नाही की बॅटरी खराब आहे. परंतु आपण हे जाणून आश्चर्यचकित व्हाल की उन्हाळ्याच्या हंगामात बॅटरी जास्त खराब होतात. यामागील सर्वात मोठे कारण म्हणजे उन्हाळ्यात बॅटरी लवकर तापते आणि जास्त चार्ज होते, ज्यामुळे बॅटरी लवकर खराब होते.

असे जाणून घ्या खराब बॅटरी – रात्री वाहन चालवताना हेडलाइट कमी-अधिक होत असेल आणि हॉर्नच्या आवाजामध्ये एक कमकुवतपणा दिसतो, तर हे समजले पाहिजे की बॅटरीमध्ये काहीतरी गडबड आहे. जर आपल्याला बॅटरीच्या टर्मिनलभोवती पांढरी खूण दिसली तर बॅटरीमध्ये काहीतरी गडबड असल्याचे समजून घ्या. जरी स्पीडो मीटरमध्ये बॅटरीचा प्रकाश योग्यप्रकारे दिसत नसला तरीही, बॅटरी खराब असल्याचे हे लक्षण आहे.

अशा प्रकारे वाढेल बॅटरीचे आयुष्य – जर आपण दररोज वाहन चालवत नसाल तर, एक दिवस वगळता, आपण एक दिवस थोड्या वेळासाठी का होईना कार सुरू करा किंवा एक छोटाशी रपेट मारुन या, यामुळे बॅटरी चार्ज होईल. बॅटरी त्याच्या जागी योग्य प्रकारे फिट आहे की नाही याकडे लक्ष देणे आवश्यक आहे कारण कधीकधी सैल फिटिंगमुळे चालत्या वाहनातील बॅटरीचे नुकसान होते.

Leave a Comment