भारतानंतर अमेरिकेत आहेत महात्मा गांधींचे सर्वाधिक पुतळे


वॉशिंग्टन: महात्मा गांधी यांच्या 150 व्या जयंतीनिमित्त जगभरात तयारी सुरू झाली आहे, परंतु अमेरिका असा देश आहे जेथे महात्मा गांधी यांनी कधीच भेट दिली नसली तरी त्यांचे स्मारक आणि पुतळे येथे मोठ्या संख्येने आहेत आणि त्यांचे अनुयायी आहेत ज्यात यातील दिग्गज नेत्यांचा समावेश आहे. या पुतळ्यांची आणि स्मारकांची संख्या याबाबत अधिकृत माहिती नसली तरी पीटीआयने उपलब्ध स्त्रोतांचा हवाला देऊन माहिती गोळा केली आहे. या माहितीवरून असे दिसून येते की अमेरिकेत महात्मा गांधींचे दोन डझनहून अधिक पुतळे आहेत. येथील डझनहून अधिक सोसायटी आणि संस्था गांधींशी संबंधित आहेत.

प्रख्यात भारतीय-अमेरिकन सुभाष राजदान यांनी पीटीआयला एका मुलाखतीत सांगितले की, भारताबाहेर महात्मा गांधींचे सर्वात मोठे स्मारक आणि पुतळे अमेरिकेत आहेत. गांधींशी संबंधित पहिले स्मारक केंद्र वॉशिंग्टन डीसी येथील मेरीलँडच्या बेथिस्डामध्ये गांधी स्मृती केंद्र अजूनही कार्यरत आहे आणि गांधींच्या विचारांचा आणि शिक्षणाचा प्रसार करत आहेत.

2 ऑक्टोबर 1986 रोजी न्यूयॉर्क शहरातील लोकप्रिय युनियन स्क्वेअर पार्कमध्ये प्रथमच गांधींचा इतका मोठा पुतळा बसविला गेला.

अटलांटाच्या द गांधी फाउंडेशन ऑफ यूएसएचे अध्यक्ष असलेले राजदान अमेरिकेत गांधींच्या पुतळ्यांच्या स्थापनेच्या कामात गुंतले आहेत. 2013 मध्ये त्यांना प्रवासी भारतीय सन्मान पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आले. पुतळ्यांव्यतिरिक्त अमेरिकेत मोठ्या संख्येने लोक गांधींचे अनुयायी आहेत. यात काळ्या हक्कांसाठी काम करणार्‍या मार्टिन ल्यूथर जूनियर किंगचा समावेश आहे. गांधींच्या अहिंसा आणि सत्याग्रह या शिकवणीचा त्यांच्यावर खूप प्रभाव होता.

अमेरिकेचे माजी अध्यक्ष बराक ओबामा आणि इतर बरेच नेते महात्मा गांधींच्या विचारांचे अनुयायी आहेत. हेच कारण आहे की भारताबाहेर गांधीजींच्या पुतळ्यांची संख्या सर्वाधिक आहे. सध्या सर्व प्रमुख शहरांमध्ये महात्मा गांधींचे पुतळे आहेत. त्यात वॉशिंग्टन डीसीचा देखील समावेश आहे. येथे भारतीय दूतावासासमोर त्यांचा पुतळा आहे. त्याचे अनावरण माजी पंतप्रधान अटलबिहारी वाजपेयी आणि तत्कालीन अमेरिकेचे अध्यक्ष बिल क्लिंटन यांनी 16 सप्टेंबर 2000 रोजी केले होते.

गांधींचा पुतळा मार्टिन ल्यूथर किंग मेमोरियल सिटी पार्क, डेन्वर कोलोरॅडो; पीस गार्डन फ्रेस्नो स्टेट युनिव्हर्सिटी, फ्रेस्नो कॅलिफोर्निया येथे आहे. महात्मा गांधी यांच्या सात फूट उंच कांस्य पुतळ्याचे अनावरण माजी राष्ट्रपती एपीजे अब्दुल कलाम यांनी २०१२ मध्ये दावी फ्लोरिडा येथे केले होते. 2017 मध्ये लायन्स इंटरनॅशनलच्या मुख्यालयात इलिनॉयमध्ये महात्मा गांधींचा पुतळा बसविला गेला.

Leave a Comment