पॅनशी आधार कार्ड लिंक करण्यास मुदतवाढ


नवी दिल्ली – अर्थ खात्याने पॅन कार्डला आधार सोबत लिंक जोडण्यासाठीच्या मुदतीत वाढ केली असून आता 31 डिसेंबर 2019 पर्यंत आपले पॅन कार्ड आधारशी लिंक करु शकता. कारण ही अंतिम मुदत 30 सप्टेंबर 2019 रोजी संपणार होती. शनिवारी सीबीडीटीने जारी केलेल्या परिपत्रकात ही माहिती देण्यात आली आहे. सरकारच्या या निर्णयामुळे ज्यांनी आपले पॅन अद्याप आधारशी जोडलेले नाही त्यांना दिलासा मिळू शकेल. पॅन 31 डिसेंबरपर्यंत आधारमध्ये जोडले गेले नाही, तर ते नागरिक त्याच्या मदतीने आर्थिक व्यवहार करू शकणार नाही.

पॅन आयकर विभागाने जारी केलेला 10 अंकांचा (अल्फा-संख्यात्मक) ओळख क्रमांक आहे. आधार हा 12-अंकांचा अद्वितीय ओळख क्रमांक आहे जो युनिक आयडेंटिफिकेशन अथॉरिटी ऑफ इंडियाने (यूआयडीएआय) जारी केला आहे.

आपले पॅन-आधारशी लिंक आहे की नाही? हे असे जाणून घ्या
आपण आय-टी वेबसाइट किंवा एसएमएसद्वारे याचा दुवा साधू शकता. पॅनला आधारशी जोडताना नाव, जन्म तारीख आणि लिंग यात काही फरक नाही याची खात्री करुन घ्या. जर तेथे काही फरक असेल तर वापरकर्त्याने प्रथम ते निश्चित केले पाहिजे. आधारमध्ये काही चूक असल्यास आयआयडी विभागाकडे युआयडीएआय आणि पॅनकडून बदल करुन घ्यावा लागेल. जर आपला पॅन आधारशी लिंक केलेला नसेल तर तो आपण कोणत्याही आर्थिक व्यवहारासाठी वापरु शकणार नाही.

प्राप्तिकर विभागाच्या मते, 8.47 कोटी नोंदणीकृत वापरकर्त्यांपैकी 6.77 कोटींनी पॅनला आधारशी जोडले आहे. 1 एप्रिल 2019 पासून प्राप्तिकर परतावा भरण्यासाठी आधार-पॅन लिंक देखील अनिवार्य आहे.

Leave a Comment