आता तुमच्या मागणीनुसार धावेल ट्रेन, ज्यात नसेल कोणतीही वेटिंग लिस्ट


पुढील चार वर्षांत रेल्वेमध्ये मोठा बदल होऊ शकेल. रेल्वे मंडळाचे अध्यक्ष व्ही.के. यादव यांनी सांगितले की, भारतीय रेल्वे पुढील चार वर्षांत ‘मागणी-आधारावर दिल्ली-मुंबई आणि दिल्ली-हावडा मार्गावर’ प्रवासी गाड्या चालवू शकेल, जे वेटिंग लिस्टच्या कटकटीपासून मुक्तता देईल. 2021 पर्यंत डेडिकेटेड फ्रेट कॉरिडोर (डीएफसी) तयार झाल्यानंतर हे होईल.

2021 पर्यंत या दोन मार्गांवर समर्पित फ्रेट कॉरिडोर पूर्ण झाल्यानंतर मालगाड्या सध्याच्या रेल्वेमार्गावरुन काढून टाकल्या जातील, जेणेकरून त्यांच्याजागी अधिक प्रवासी गाड्या चालवता येतील.

ते म्हणाले, “जेव्हा या दोन मार्गांवर डीएफसीचे काम पूर्ण होईल, तेव्हा दिल्ली-मुंबई आणि दिल्ली-हावडा या मार्गावरील मालगाड्या पूर्णपणे हटविण्यात येतील. मग आम्ही मागणीनुसार प्रवासी गाड्या चालविण्यास सक्षम होऊ. या मार्गावर ताशी 160 किलोमीटर वेगाने वेग वाढविण्यास मान्यता देण्यात आली असून येत्या चार वर्षांत हे काम पूर्ण होईल.

ते म्हणाले की, उत्तर-दक्षिण (दिल्ली-चेन्नई), पूर्व-पश्चिम (मुंबई-हावडा) आणि खडगपूर-विजयवाडा समर्पित फ्रेट कॉरिडॉरवर काम सुरू असून येत्या एक वर्षाच्या आत लोकेशन सर्वेक्षण पूर्ण होईल.

ते म्हणाले, हे डीएफसी सुमारे 6,000 किमी लांबीचे असून पुढील 10 वर्षांत पूर्ण होतील. हे काम पूर्ण झाल्यावर आमच्याकडे बरीच क्षमता असेल आणि बर्‍याच गाड्या चालविण्यास आम्ही सक्षम होऊ.

यादव म्हणाले, “कालांतराने आपल्यात इतकी क्षमता असेल की आम्ही खाजगी ऑपरेटरदेखील सामील करू शकू आणि उत्पादन युनिटसुद्धा समाविष्ट करू शकू. जेणेकरुन 160 किमी ताशी वेगाने चालणारे आधुनिक कोच देशात उपलब्ध होऊ शकतील आणि आम्ही ते निर्यातही करु शकू.

Leave a Comment