पाकचे पितळ उघडे पडले; एरिअल स्ट्राईकमध्ये ठार झालेल्या जवानांसाठी उभारले स्मारक


आजवर जगापासून लपवलेली आणखी एक महत्त्वाची बाब वारंवार खुरापती करणाऱ्या पाकिस्तानची समोर आली आहे. एका स्मारकाचे ७ सप्टेंबर म्हणजेच पाकिस्तानच्या वायुदल दिवसाच्या निमित्ताने अनावरण करण्यात आले. हे स्मारक भारतीय वायुदलाकडून २७ फेब्रुवारीला करण्यात आलेल्या एरिअल स्ट्राईकमध्ये मारल्या गेलेल्या पाकिस्तानी वैमानिकांसाठी उभारण्यात आले आहे.

एकाही सैनिकाचे नाव पाकिस्तानकडून उभारण्यात आलेल्या या स्मारकात लिहिण्यात आलेले नाही. पण, यात AMRAAM Missile ने सुखोईवर हल्ला करण्याची बाब नमूद करण्यात आली आहे. भारताकडून ज्यावर हरकत दर्शवण्यात आली आहे. पाकिस्तानकडून उभारण्य़ात आलेले २७ फेब्रुवारीचे हे स्मारक एक खोटी चाल असल्याची ठाम भूमिका भारताकडून मांडण्यात आली आहे.

पाकिस्तानने स्क्वॉड्रन लीडर अभिनंदन यांनी एफ १६ विमान पाडल्याची कबुली दिली. शहीद वैमानिकांचे एक स्मृतीस्थळ पाकिस्तानने उभारले. पाकिस्तानने त्यात अजाणतेपणी एफ १६ भारताने पाडल्याचे कबूल केले. पाकिस्तानने बालाकोट हल्ल्यानंतर दुसऱ्या दिवशी पूंछ भागात एफ १६ विमानांद्वारे भारतात घुसखोरी केली होती. पाकिस्तानच्या विमानांचा भारताच्या वैमानिकांनी हवेतील युद्धात रोखले. अभिनंदन त्यात यांनी मिग २१ विमानाद्वारे पाकिस्तानचे एफ १६ पाडले होते.

या स्मारकात AMRAAM Missileने सुखोई उध्वस्त केल्याची बाब लिहिण्यात आली आहे. याच लिहिण्यात आल्यानुसार, सुखोई 30MKI ला PAF F-16 उडवणाऱ्या स्क्वाड्रन लीडर हसन महमूद सिद्दीकीने AMRAAM Missile चा वापर करत पाडण्यात आले होते.