‘3 इडियट्स’मधील ‘व्हायरस’ सारखे दोन्ही हातांनी लिहिणारी काव्या चावडा


रायपूरः भारत ही अशी एक भूमी आहे की जेथील कानाकोपऱ्यात अनेक प्रतिभा लपलेल्या आहेत. अलीकडेच बॉलिवूड ब्लॉकबस्टर फिल्म थ्री इडियट्स या चित्रपटाद्वारे प्रेरित रायपूर येथील एका किशोरवयीन मुलीने दोन्ही हातांनी लिखाणाचे अनोखे कौशल्य विकसित केल्याचे याचे एक उदाहरण समोर आले आहे. मुलगी मिरर लेखन देखील करु शकते, म्हणजेच ती उजव्या हाताने लिहितात आणि आरशाकडे पहात असताना डाव्या हाताने डोळ्याच्या चित्रासह लिहू शकतात. तिला शब्द लिहिण्याची कला तसेच उलटे शब्द (मिरर इमेज) माहित आहेत.

या कौशल्याबद्दल एएनआयशी बोलताना काव्या चावडा नावाची मुलगी म्हणाली, यात खूप एकाग्रता आवश्यक आहे आणि मी गेली तीन ते चार वर्षे या गोष्टीचा सराव करीत आहे. माझ्या हाताने लिहिताना मी आरसा लेखन करू शकते. मला ही कल्पना ‘थ्री इडियट्स’ चित्रपट पाहिल्यानंतर मिळाली, ज्यातील व्हायरस म्हणजेच बोमण ईरानी हे त्यांच्या दोन्ही हातांनी लिहू शकत होते.

7 वी इयत्तेची विद्यार्थिनी असलेल्या काव्याचा असा दावा आहे की ती हिंदी आणि इंग्रजी दोन्ही भाषांमध्ये समान प्रकारचे मिरर लेखन करु शकते. काव्या म्हणाली, आधी मी इंग्रजीमध्ये कसे लिहायचे ते शिकले आणि त्यानंतर ते हिंदीमध्येही करण्यास सुरुवात केली. मला हा संदेश द्यायचा आहे की जेव्हा लोक इंग्रजी शिकल्यानंतर धावतात तेव्हा आपण आपल्या भाषेचा प्रचार केला पाहिजे.

काव्या पुढे म्हणाली की ती दररोज अभ्यास पूर्ण केल्यावर मिरर लेखनाचा सराव करायची. दरम्यान, काव्याची आई नेहा चावडा म्हणाल्या, मी तिला अभ्यासानंतर विश्रांती घेण्यास सांगायचे पण ती सराव करत राहिली. आम्ही फक्त 6 महिन्यांपूर्वी तिची प्रतिभा लक्षात घेतली. तिला हिंदीचा प्रचार करायचा आहे.

आपल्या मुलीबद्दल बोलताना वडील प्रितेश चावडा म्हणाले की, ‘माझ्या मुलीमध्ये अशी अनोखी प्रतिभा आहे ही अभिमानाची बाब आहे. जे काही असेल त्याचे मी समर्थन करतो. मिरर राइटिंग एक असामान्य लेखन आहे, ज्यात स्टाईलस सामान्यपेक्षा उलट दिशेने सरकतो. यात उलट्या अक्षर आहेत आणि आरशाचा वापर करून सहज वाचता येतात.

Leave a Comment