या आहेत गुन्हेगारी जगतावर राज्य करणार्‍या महिला


गँगस्टर नाव ऐकल्यावर आपल्या सर्वांच्या मनात एक प्रतिमा निर्माण होते ती बहुतांशी पुरुषांची प्रतिमा असते. पण जगात अशा बर्‍याच महिला आहेत ज्यांनी पोलिस आणि सरकारच्या नाकी नऊ आणले होते. तर, आम्ही आपल्याला त्या महिला गँगस्टरबद्दल सांगणार आहोत ज्यांची नावे अवैध धंद्यामुळे कुख्यात गुन्हेगारांच्या यादीत समाविष्ट झाली.

संतोकबेन जडेजा
त्यापैकी एक नाव म्हणजे संतोकबेन जडेजा. गिरणीत काम करणाऱ्या तिच्या पतीची स्थानिक गुंडांनी हत्या केल्यानंतर संतोकबेन जडेजा गुन्हेगारी जगतात आल्या. जडेजा घटनेनंतर पोलिसांकडे गेल्या नाही. त्याऐवजी तिने स्वत: आपल्या पतीच्या मृत्यूचा सूड उगवला. काही लोकांसह तिने तिच्या पतीच्या हत्येत सामील झालेल्या सर्व 14 लोकांची हत्या केल्यानंतर ती काठियावाडची माफिया झाली होती. गुन्हेगारीच्या जगानंतर त्यांनी राजकारणातही हात आजमावला. चिमणभाई पटेल यांचे निकटवर्तीय मानली जाणारी मानले जाडेजा यांनी जनता दलाच्या तिकिटावर निवडणूक लढविली आणि ते 1990 ते 1995 या काळात ती आमदार देखील होती. वाहतुकीच्या व्यवसायापासून ते रिअल स्टेट व्यवसायापर्यंत संतोकबेन बद्दल सर्वत्र बोलले.

हिरोईन ऊर्फ रुबीना सिराज सय्यद
हिरोईन म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या रुबीनाचाही या यादीमध्ये समावेश आहे. असे म्हणतात की रुबीना यांचे व्यक्तिमत्त्व अतिशय मोहक होते. छोटा शकीलमधील टोळीतील सदस्यांना तुरुंगातच रुबीना शस्त्रे, पैसा आणि अन्न पुरवठा करीत असे. तिचे अनेक बड्या लोकांशी संबंध होते आणि तिने आपल्या नेतृत्वात अनेक गुन्हे केले.

सीमा परिहार
वयाच्या अवघ्या 13 व्या वर्षी अपहरण झालेली सीमा दरोडखोर बनली आणि त्यावेळी तिने स्वत:ची टोळीही बनविली. तिने तिच्या टोळीसह अनेक खून, अपहरण आणि दरोडे टाकले. तिने फूलन देवीच्या प्रेरणेने स्वत: चे वर्णन केले. सीमा परिहार टीव्ही शो बिग बॉसमध्येही दिसली होती. सध्या ती समाजवादी पक्षाची सदस्य आहे.

झेनाबाई दारूवाली
धान्याच्या तस्करीने आपला व्यवसाय सुरू करणार्‍या झेनाबाईंनीही दारूच्या व्यवसायाशी संबंधित अनेक व्यवसायात आपली जबरदस्त पकड बसवली होती. तिच्या स्थितीचा अंदाज यावरून घेतला जाऊ शकतो की मुंबईतील नागपाडा भागातील अंडरवर्ल्डमधील करीम लाला आणि हाजी मस्तान सारखे लोक तिच्या घरी येत असत. तिची उंची इतकी वाढली होती की हाजी मस्तान झेनाबाईंना आपा म्हणत असत.

अर्चना बालमुकुंद शर्मा
भारताचा अपहरण किंग म्हणून ओळखल्या जाणाऱ्या बबलू श्रीवास्तव टोळीची सदस्य असलेली अर्चना अनेक अपहरण आणि धमक्या आणि बेकायदेशीर व्यवसायात गुंतली होती. असे म्हटले जाते की ती अजूनही आपला व्यवसाय इतर देशांमध्ये चालवत आहे. अनेक भागांमध्ये पसरलेली ही टोळी चालवणाऱ्या अर्चनाच्या ठावठिकाणाबद्दल कोणालाही माहिती नाही.

Leave a Comment