8 कोटी कमवायचे आहेत तर मग या शहराचे अस्तित्व नाही हे सिद्ध करा


बेलफिल्ड – जर्मनीच्या बेलफिल्ड शहराच्या 18 व्या मोठ्या शहराबद्दल सध्या एक जोक केला जात आहे की ते अस्तित्वातच नाही. त्याची सुरुवात 1994 मध्ये झाली होती. तेव्हापासून शहराच्या अस्तित्वाबद्दल एक जोक चालू आहे आणि तो आता जगभर पसरला आहे. या गोष्टीला कंटाळून महापौरांनी शहर अस्तित्त्वात नाही असे कोणी सिद्ध करेल त्याला $ 1.1 दशलक्ष (सुमारे 8 कोटी रुपये) बक्षीस देण्यात येईल असे जाहीर केले. या घोषणेसंदर्भातील ट्विट बुधवारपासून सोशल मीडियावर व्हायरल होत आहेत.

खरं तर, 800 वर्ष जुन्या या शहराची अशीच थट्टा केली जात होती की ते शहर मुळीच अस्तित्वात नाही. हा जोक 1994 मध्ये इंटरनेटवर उघडकीस आला. त्यावेळी संगणक विज्ञानाचा विद्यार्थी, आकिम हेल्ड यांनी दावा केला की हे शहर इंटरनेटवर अस्तित्त्वात नाही. अचिमने चेष्टाने म्हटले की ज्या ठिकाणी विशेषता नाही अशा जागेचे अस्तित्व नाही. त्यावरुन तेथे बरेच विनोद होत असून तो जगभर पसरला, जो आतापर्यंत चालू आहे.
हा विनोद रोखण्यासाठी अधिकाऱ्यांनी 1999 मध्ये प्रथमच प्रसिद्धीपत्रक प्रसिद्ध करून शहराचा पुरावा ठेवला. सध्या, बेलफिल्ड हे जर्मनीमधील 18 वे क्रमांकाचे मोठे शहर आहे. तिची लोकसंख्या 3 लाख 34 हजारांहून अधिक आहे. जर्मन चांसलर अँजेला मर्केल यांनीही याबद्दल बेलफिल्ड शहर बर्लिनपासून 330 किमी अंतरावर असल्याचे सांगितले आहे. तथापि, 2012मध्ये बेलफिल्डमध्ये झालेल्या बैठकीदरम्यान मर्केल यांनीही या शहराच्या अस्तित्वाबद्दल विनोद केला होता.

गेल्या 24 वर्षांपासून केल्या जाणाऱ्या विनोदाला कंटाळून महापौरांनी पुरस्कार जाहीर केला. तथापि, ही घोषणा ऐकूण जे लोक मोठ्याने हा विनोद पसरविण्यात व्यस्त होते त्यांच्यासाठी ही गोष्ट आश्चर्य ठरत आहे. शहराच्या पणन प्रमुखांनी म्हटले आहे की, हे पाऊल मूर्ख विनोद करणार्‍यांना थांबवेल. बेलफिल्डच्या महापौरांनी असे म्हटले आहे की जे ‘कॉन्सपिरेसी थ्योरी’ पुरावे देऊन सिद्ध करावी लागले.

Leave a Comment