अवघा देश सोसत आहे उष्णतेच्या झळा, पण या 5 शहरांमध्ये आहे थंडी


उत्तर भारत समेत दक्षिणेकडील अनेक राज्यांत उष्णतेची प्रचंड लाट आहे. उत्तर प्रदेश, दिल्ली, पंजाब, हरयाणा आणि राजस्थानमध्ये जीवघेण्या तापाची साथ सुरु आहे. गर्मीमुळे कर्नाटक, तमिळनाडु आणि आंध्रप्रदेशसारख्या राज्यांमध्येही लोकांची लाहीलाही होत आहे. शनिवारी राजस्थानच्या चुरु येथे तापमान 50 अंशाच्या पार पोहोचले. हरियाणातील सिरसाचे तापमान 50 पर्यंत पोहोचणार आहे.

त्याचवेळी, दुसरीकडे, भारतात अनेक शहरे आहेत जिथे तापमान इतके कमी आहे की तेथील लोक चक्क चादर किंवा गोधड्या अंगावर घेऊन झोपत आहेत. तेथील लोक अजूनही हिवाळ्याचे कपडे घालतात. ते असे उष्णतेमुळे नाही तर थंडीच्या त्रासामुळे असे करत आहेत.

लेह (जम्मू-काश्मीर) – कमी तापमानामुळे जम्मू-काश्मीरमधील लेह अतिशय थंड आहेत. सकाळी आणि रात्री तापमानात लक्षणीय घट झाली आहे. लेहचे उच्च तापमान 7 अंश सेल्सिअस आहे, तर कमी तापमान उणे एक डिग्री पोहोचते.

द्रास (जम्मू-काश्मीर): जम्मू-काश्मीरमधील द्रासचे तापमान अगदी कमी आहे. येथे उच्चत्तम तापमान 3 अंश आहे, तर कमी तापमान उणे 4 अंश आहे. अर्थात, येथे लोकांना हिवाळ्यातील कपडे काढून घालण्यास मजबूर आहेत.

समदोंग (सिक्किम) – भारताच्या हिमालयाच्या पर्वतरांगेत छोटा राज्य सिक्कीम आहे, ज्यास ‘ पूर्वेचे स्वित्झर्लंड’ असे म्हणतात. येथील तापमान सुमारे 17 अंश आहे, परंतु कमी तापमान 7 ते 8 डिग्री सेल्सियस एवढे आहे.

हेमकुंड (उत्तराखंड) – एका बाजूला, संपूर्ण उत्तर प्रदेश तापला आहे. तर त्याच्या शेजारी असलेल्या उत्तराखंडच्या अनेक भागात खूपच थंडी आहे. उत्तराखंडमधील हेमकुंड सध्याचे सर्वात अधिक तापमान 17 अंश आहे, तर किमान तापमान 6 ते 8 डिग्री सेल्सिअस आहे.

तवांग (अरुणाचल प्रदेश) – दक्षिण आणि उत्तर भारतातील राज्यांमध्ये लोकांना उष्णतेपासून मुक्तता मिळत नसतानाच उत्तरपूर्व भारतातील अनेक राज्यांमध्ये थंड वारे आहेत. अरुणाचल प्रदेशातील तवांगमध्ये वातावरण असेच काहीसे आहे. येथे लोक रात्री आणि सकाळी गरम कपडे घालण्यासाठी भाग पाडतात. तवांगमध्ये जास्तीत जास्त तापमान 10 अंश आहे तर किमान तापमान 2 ते 3 डिग्री सेल्सियसपर्यंत पोहोचले आहे.