गुजरातमध्ये सुमारे 800 वर्षे जुन्या या मंदिरात केली जाते मुस्लिम महिलेची पूजा


झुलासन नावाचे एक गाव गुजरातची राजधानी अहमदाबादपासून 40 किलोमीटर अंतरावर असून या गावाचे येथील डोला माता मंदिर वैशिष्ट्य आहे. हिंदू ग्रंथात डोला माताचा कुठेच उल्लेख नाही. हे जगातील मुस्लिम महिलेची पुजा करणारे पहिलेच मंदिर असेल. या मंदिरात दर्शन घेणाऱ्यांची इच्छा पूर्ण होते असे मानले जाते. हिंदू-मुस्लिम एकता आणि मुस्लिम महिलेच्या शौर्याचे हे मंदिर प्रतिक आहे. ग्रामस्थांच्यामते गावाची रक्ष करते आणि लोकांच्या अडचणी डोला माता दूर करते.

या मंदिरात मुस्लिम महिलेची डोला माता नावाच्या पूजा करण्यात येते. या मंदिराबाबत असे सांगण्यात येते की, काही लोकांनी 800 वर्षांपूर्वी या गावावर हल्ला केला होता. डोलाने त्यावेळी शौर्या गावाची रक्षा करताना शहीद झाली होती. डोलाचे शरीर फुलामध्ये बदलल्याचे सांगितले जाते. डोलाचा मृत्यू झालेल्या ठिकाणी तिची वीरता आणि सन्मानात ग्रामस्थांनी त्याठिकाणी मंदिर निर्माण केले. ते तेव्हापासून तिची दैवीय शक्तीच्या रूपात पूजा करत आहेत.

डोला मातेचे एक भव्य मंदिर गावकऱ्यांनी येथे निर्माण केले आहे. भव्यतेसोबत हे मंदिर सुंदर आहे. 4 कोटी रूपये खर्च या मंदिराच्या निर्मितीसाठी करण्यात आले होते. या मंदिरात मूर्ती नाही. येथे फक्त एक रंगीत कपडा टाकलेला एक दगड आहे. कपड्याने झाकलेल्या या दगडाला डोला माता समजून तिची पूजा करण्यात येते.

या गावात डोला मातेच्या दर्शनासाठी भारतीय अंतराळवीर सुनिता विलियम्स आपल्या वडिलांसोबत आली होती. हे गाव तेव्हा चर्चेत आले होते. या गावाचे आणखी एक वैशिष्ट्य म्हणजे गावातील प्रत्येक घरातील एक तरी सदस्य विदेशात आहे. गावातील विष्णु पटेल यांनी सांगितले की, डोला माता मुस्लिम असुनही गावात एकही मुस्लिम परिवार नाही. रविवार आणि गुरुवार हे डोला मातेचा दिवस मानले जातात. डोला मातेच्या दर्शनासाठी यादिवशी परिसरातील गावातून मुस्लिम बांधव मोठ्या संख्येने येतात.

अंतराळवीर सुनीता विलियम्सचे वडील दीपक पंड्या यांचा देखील झुलासन गावातील विदेशात स्थायिक झालेल्या लोकांमध्ये समावेश आहे. वयाच्या 22 व्या वर्षापर्यंत दीपक पंड्या झुलासनमध्ये राहिले होते. ते त्यानंतर अमेरिकेत गेले. सुनीता विलियम्सने अंतराळात जाण्यापूर्वी आपल्या सोबत डोला मातेचा आशिर्वाद घेण्यासाठी झुलासनमध्ये आली होती.

Leave a Comment