या मॉडेलने पुर्ण कपडे घालून बिकीनी मॉडेल्सना टाकले मागे


केवळ इतिहासच रचत नाही तर वैचारिक बदलावरही हलिमा एडन नावाची २१ वर्षीय तरूणी काम करत आहे. सोमाली-अमेरिकन मॉडेल म्हणून हलिमा ओळखली जाते. हलिमा बुरखा परिधान करून मॉडेलिंग करण्यासाठी लोकप्रिय आहे. ती आता पुन्हा एकदा चर्चेत आली आहे. स्पोर्ट्स इलॅस्ट्रेटेड मॅगझिनसाठी स्वीमिंग सूट एडिशनमध्ये हिजाब आणि बुर्किनी परिधान करून तिने इतिहास रचला आहे. हमिला असा कारनामा करणारी जगातील पहिली मॉडेल ठरली आहे.

फॅशन विश्वात एक वेगळेपण हलिमा घेऊन आली आहे. या वेगळेपणातून तिने हे दाखवून दिले आहे की, केवळ कमी कपडे परिधान करणेच फॅशनचा अर्थ नाही. महिला आणि तरूणी इस्लामिक परंपरांची काळजी घेऊनही स्टायलिश दिसू शकतात. अनेक वर्षांपासून स्वीमिंग सूट एडिशनसाठी स्पोर्ट्स इलॅस्ट्रेडेट मॅगझिन हे प्रसिद्ध आहे. पण मॅगझिनने यावेळी उचललें पाऊल क्रांतिकारी ठरत आहे. कारण या मॅगझिनच्या कव्हरवर आतापर्यत केवळ बिकीनी परिधान केलेल्या मॉडेल दिसत होत्या.

एक वेगळ्या प्रकारचा स्वीमिंग सूट बुर्किनी महिलांसाठीचा आहे. शरीर यात पूर्णपणे झाकलेले असते. मुळात ऑस्ट्रेलियातील अहेडा जनेटीने याचे डिझाइन तयार केले आहे. हे बिकीनीचे वेगळे रूप आहे. हलका असा याचा कपडा असल्यामुळे स्वीमिंग करतानाही याने अडचण येत नाही.

हलिमा आपल्या स्वीमिंग सूट एडिशनमुळे चांगलीच उत्साही आहे. ६ वर्षांची असताना केनियाच्या रिफ्यूजी कॅम्पमध्ये जन्माला आलेली हलिमा अमेरिकेत आली होती. मिनेसोटामध्ये हलिमाचे शिक्षण पूर्ण झाले. ती २०१६ मध्ये ‘मिस मिनेसोटा अमेरिका’ स्पर्धेत सेमी-फायनलिस्ट झाल्यावर पहिल्यांदा चर्चेत आली होती. ती या स्पर्धेतील अशी पहिली स्पर्धक होती, जी हिजाब आणि बुर्किनी परिधान करून समोर आली होती.

हलिमाचा खरा प्रवास त्यानंतर सुरू झाला. हलिमाने २०१७ मध्ये न्यूयॉर्क फॅशन वीकमधून डेब्यू केले. ती त्याच वर्षी मिस यूएस २०१७ साठी टेलीकास्ट आणि प्रीलिमिनरी जज सुद्धा झाली. तिने आतापर्यंत अनेक डिझायनर्ससाठी रॅम्पवॉक केला आहे. ‘वोग अरेबिया’च्या कव्हर पेजवर २०१७ मध्ये झळकणारी हलिमा पहिली हिजाब परिधान करणारी मॉडेल ठरली. ती त्यानंतर ‘ब्रिटीश वोग’ कव्हर पेजवरही झळकली होती.

हलिमा या ऐतिहासिक गोष्टीबाबत सांगते की, मी जेव्हा आज स्वत:त त्या ६ वर्षांच्या मुलीला बघते, मला तेव्हा असे दिसते की, मी याच देशात तेव्हा रिफ्यूजी कॅम्पमध्ये होते. अमेरिकी स्वप्नांसोबत मोठे होणे आणि परत येऊन केनियामध्ये मॅगझिनसाठी शूट करणे, मला नाही वाटत ही एक सामान्य कहाणी आहे.

Leave a Comment