जाणून घेऊयात घर बसल्या ड्रायव्हिंग लायसन्स बनवण्याची सोपी पद्धत

driving
केंद्र सरकारने ड्रायव्हिंग लायसन्स (वाहन परवाना) बनवण्यासाठी काही सोप्या पद्धती आणल्या असून देशभरात 1 ऑक्टोबर 2019 पासून ड्रायव्हिंग लायसन्स आणि वाहतूक रजिस्ट्रेशन सर्टिफेकट(आरसी)एक सारखे असतील. म्हणजेच आता सगळ्याच देशांमध्ये डीएल आणि आरसी एकाच रंगाचे असणार आहे. आता ते मिळवायचे कसे असा प्रश्न तुमच्या मनात निर्माण झाला असेल, म्हणूनच आज आम्ही तुम्हाला घरबसल्या ड्रायव्हिंग लायसन्स बनवण्याची सोपी पद्धत सांगणार आहोत. चला तर मग जाणून घेऊयात…

आता यापुढे तुम्हाला ड्रायव्हिंग लायसन्स बनवण्यासाठी आरटीओमध्ये वाऱ्या कराव्या लागणार नाहीत. तुम्ही आता ऑनलाईन पद्धतीने ड्रायव्हिंग लायसन्स काढू शकता. लर्निंग लायसन्स ऑनलाईन पद्धतीने मिळवण्यासाठी 200 रुपये फी आहे. तुम्ही जर आतापर्यंत एकदाही लायसन्स काढले नसेल तर तुम्हाला आधी लर्निंग लायसन्स काढावे लागेल. त्यानंतर कायमचे लायसन्स तुम्हाला मिळेल. यासाठी 18 ही वयाची मर्यादा असणार आहे.

तुम्ही लर्निंग लायसन्स तयार बनवण्यासाठी राजमार्ग मंत्रालयाच्या वेबसाईटवर अर्ज करू शकता. तुम्ही त्यासाठी या
https://parivahan.gov.in/sarathiservice10/stateSelection.do वेबसाईटवर जा. तुम्हाला या वेबसाईटवर राज्यांची यादी दिली असेल. तुमचे राज्य सगळ्यात आधी निवडा. राज्य निवडल्यानंतर लर्नरचा पर्याय निवडा. तिथे क्लिक केल्यानंतर तुम्हाला एक फॉर्म मिळेल. एक नंबर फॉर्म भरल्यानंतर तयार होईल. त्यानंतर तुम्हाला वय प्रमाणपत्र, पत्ता पुरावा, आयडी पुरावा जोडावा लागेल.

तुमचा फोटो आणि तुमची डिजिटल स्वाक्षरी यानंतर अपलोड करा. मग ड्रायव्हिंग चाचणीसाठी एक स्लॉट पुस्तक असेल. स्लॉटच्या निवडी दरम्यान शुल्क आकारले जाते. त्यानंतर नोंदणीकृत नंबरवर एक मेसेज येईल, जो तुम्ही सेव्ह करून ठेवा. फी जमा केल्यानंतर तुम्हाला दिलेल्या स्लॉटनुसार आरटीओ कार्यालयात जाणे आवश्यक आहे. ही चाचणी ऑनलाइन आहे आणि यामध्ये रहदारी नियम आणि रहदारी चिन्हे याबद्दल विचारले जाते.

4 वेळा एक प्रश्न विचारला जातो. आपल्या संगणकाच्या पडद्यावर योग्य उत्तरावर, दुसरा प्रश्न दिसतो. प्रश्नाचे उत्तर दिल्या बरोबर तुम्हाला बरोबर की चुक समजेल. ही आपण परीक्षा उत्तीर्ण केली की आपल्याला 48 तासांच्या आत ऑनलाइन ड्रायव्हिंग लायसेन्स मिळेल. ते 6 महिन्यांपर्यंत वैध असते. आपल्याला 6 महिन्यांच्या दरम्यान कायमस्वरूपी परवान्यासाठी अर्ज करावा लागेल. लर्निंग लायसन्स मिळवण्याच्या 1 महिन्यानंतर, आपल्याला आपल्या वाहनासह आरटीओ कार्यालयात जाणे आवश्यक आहे आणि त्यानंतर ड्रायव्हिंग चाचणी द्यावी लागेल. चाचणी उत्तीर्ण झाल्यावर कायमस्वरुपी परवाना उपलब्ध होईल.