धूम्रपान सोडवण्यात ई-सिगरेट ठरली आहे अधिक प्रभावी

e-cigratte
आपण धूम्रपान सोडण्याबद्दल विचार करीत असल्यास इलेक्ट्रॉनिक सिगारेट, जे सामान्यतः ई-सिगारेट म्हणून ओळखले जाते, निकोटीन पुनर्स्थापना उपचारांपेक्षा हे लक्ष्य साध्य करण्यास आपल्याला मदत करू शकते. हे एका मोठ्या क्लिनिकल चाचणीच्या निकालात दिसून आले आहे. न्यू इंग्लंड जर्नल ऑफ मेडिसीनमध्ये प्रकाशित झालेल्या एका अभ्यासानुसार, ई-सिगारेट निकोटीन रेप्लॅपमेंट थेरपीच्या तुलनेत धूम्रपान करणाऱ्यांना धूम्रपान सोडण्यास मदत करण्यासाठी दुप्पट प्रभावी आहे.

चाचणीमध्ये आढळून आले की 18 टक्के ई-सिगारेटच्या वापरकर्त्यांनी एक वर्षानंतर धूम्रपान करणे सोडले आहे, तर निकोटीन प्रतिस्थापन उपचारांपैकी 9.9 टक्के हे काम करण्यात यशस्वी झाले आहे. या चाचणीत 900 धूम्रपान करणाऱ्यांचा समावेश करण्यात आला, ज्यामुळे निकोटीन सोडण्याचे अतिरिक्त उपचारदेखील देण्यात आले. क्वीन मॅरी युनिव्हर्सिटी ऑफ लंडन येथील प्राध्यापक आणि मुख्य संशोधक पीटर हाजेक म्हणाले, धूम्रपान सोडण्यास मदत करण्यासाठी आधुनिक ई-सिगारेटची क्षमता तपासण्याची ही पहिली चाचणी आहे. ई-सिगारेट, निकोटीन प्रतिस्थापन उत्पादने ‘गोल्ड स्टँडर्ड’ संयोजन जवळजवळ दुप्पट प्रभावी आहे.

हाजेक म्हणाले, मोठ्या प्रमाणात धूम्रपान करणाऱ्या व्यक्तींनी असे म्हटले आहे की त्यांनी ई-सिगारेटच्या मदतीने धूम्रपान करणे यशस्वीरित्या सोडले आहे. त्याचबरोबर आरोग्य नियंत्रित चाचणीमधून स्पष्ट पुराव्याच्या अभावामुळे याचा उपयोग करण्याची शिफारस करण्याबाबत असंतुष्ट आहेत. आता यात बदल घडू शकतात. हा नवीन अभ्यास 886 धूम्रपान करणाऱ्यांवर करण्यात आला होता, जे यूके नॅशनल हेल्थ सर्व्हिस स्टॉप स्मोकिंग सर्व्हिसेसमध्ये सामील झाले होते.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही

Leave a Comment