पीएफ खात्याचे पाच फायदे, जे तुम्हाला अजून माहिती नाहीत


नवी दिल्ली: पीएफ आणि ईपीएफओ म्हणजे कर्मचारी भविष्यनिर्वाह निधी. हे कोणत्याही नियोजित व्यक्तीचे खाते आहे ज्यात त्याने स्वत: आणि त्याच्या नियोक्त्याने एका निश्चित रक्कम (व्हाया नियोक्ता) ईपीएफओमध्ये आपल्या नावे उघडलेल्या एका निश्चित खात्यात जमा केले जातात. यामध्ये नियोक्ता पीएफ कार्यालयात आपल्या पगारातून एक विशिष्ठ रक्कम (सद्य परिस्थितीत १२%) जमा करतो. केंद्र सरकारद्वारे निश्चित रकमेची तरतूद केली जाते आणि या रकमेत नियोक्ता आपल्या समभागासह (सीटीसीचा भाग) रक्कम जमा करतो.

१) ईपीएफओने गेल्या वर्षी आपला तो निर्णय मागे घेतला होता ज्यात निष्क्रीय खात्यांवर व्याज उपलब्ध नसेल असे म्हटले होते. पण आता ३ वर्षांपेक्षा जास्त काळ निष्क्रिय असणाऱ्या आपल्या पीएफ खात्यावर व्याज मिळेल, भलेही त्या खात्यावर कोणतीही देवाण घेवाण झाली नसेल तरी त्यावरील व्याज तुम्हाला मिळणार आहे. याबाबत आर्थिक तज्ञ म्हणतात की जरी व्याज उपलब्ध असले तरी सक्रीय पीएफ खाते स्थानांतरित किंवा त्यातील रक्कम काढून घ्यावी, कारण विद्यमान नियमांनुसार, पाच वर्षांपेक्षा जास्त काळ जेव्हा निष्क्रिय खाते निष्क्रिय राहील, तर त्यावर कर भरावा लागेल.

२. तुम्हाला माहीत आहे का पीएफ खात्यावरून तुम्हाला बीएमई डीफॉल्ट इन्शुरन्स देखील देते. ईडीएलआय योजनेअंतर्गत तुमच्या पीएफ अकाउंटवर रु. ६ लाख पर्यंत विमा मिळेल. ही Employees Deposit Linked Insurance (ईडीएलआय) अशी योजना आहे.

३. आणखी एक महत्वाची गोष्ट १० वर्षांपर्यंत पीएफ अकाऊंट कायम राखून जीवनभर पेन्शन योजनेचे फायदा तुम्हाला घेता येईल. म्हणजेच, आपल्या पीएफ अकाउंटमध्ये पैसे जमा केल्यापासून १० वर्षांपर्यंत आपल्या खात्यात नोकरी असेपर्यंत रक्कम झाली पाहिजेकर्मचारी पेंशन योजनेच्या 1995 अंतर्गत सेवानिवृत्तीनंतर एक हजार रुपये पेंशन मिळत राहील.

४. आपण आधारशी लिंक आपल्या यूएएन नंबरचा वापर करून एकापेक्षा जास्त पीएफ अकाउंट (जर आपण नोकरी बदलत असाल) लिंक करू शकता. नोकरी बदलावर पीएफवर पैसे हस्तांतरीत करणे आता सोपे आहे. नवीन नोकरीमध्ये सहभागी झाल्यानंतर ईपीएफओच्या पैशासाठी दावा करण्यासाठी स्वतंत्रपणे फॉर्म -१३ भरण्याची गरज नाही. आता हे आपोआप केले जाईल. ईपीएफओने आत एक नवीन फॉर्म ११ सादर केला आहे, जो फॉर्म 13 च्या जागी वापरला जाईल हे ऑटो ट्रान्सफरतील सर्व प्रकरणांमध्ये वापरले जाईल.

५. आता पैसे काढण्याची चर्चा करू. पीएफमधून पैसे काढण्यासाठी आपण या परिस्थितीत एक निश्चित रक्कम काढू शकताः घर खरेदी करणे, घर दुरुस्तीसाठी, आजारपणात, उच्च शिक्षणासाठी, लग्न इत्यादीसाठी. हे फायदे वापरण्यासाठी, आपण विशिष्ट वेळेसाठी ईपीएफओचे सदस्य असणे आवश्यक आहे.

Leave a Comment