बुलेट ट्रेन लोगोची स्पर्धा जिंकणारा विद्यार्थी ३० वेळा झाला होता अयशस्वी


नवी दिल्ली – सरकारच्या महत्त्वाकांक्षी बुलेट ट्रेनचा लोगो बनवण्याच्या स्पर्धेत चक्रधर आला याला आत्मविश्वासाच्या उच्च शिखरावर नेऊन ठेवले. पण त्याला या शिखरावर पोहचण्यासाठी विविध लोगो स्पर्धेत ३० वेळा अपयश आले आहे. नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ डिझाईन, अहमदाबादचा २७ वर्षीय विद्यार्थी चक्रधर आलाने सांगितले की, केंद्र सरकारच्या अधिकृत पोर्टल MyGov.in वर आयोजित केल्या जाणाऱ्या प्रत्येक डिझाइन स्पर्धेत सहभाग घेतला होता.

त्याला कायम अपयशांचा सामना करावा लागला पण त्याने हार मानली नाही. अखेरीस बुलेट ट्रेनसाठी बनविलेल्या लोगोने ज्यूरीचे हृदय जिंकले. चक्रधर यांनी सांगितले की ते खूप उत्साहित आहेत आणि बुलेट ट्रेनशी संबंधित प्रत्येक सरकारी कागदपत्र, लेटर हेड आणि माहितीपत्रक या विषयावर त्यांचे काम पाहण्यासाठी जास्त वेळ प्रतीक्षा करणे शक्य नाही. त्यांनी सांगितले की जर कोणी ही लोगो लक्षपूर्वक पाहिली तर तो रेल्वेसारखाच दिसू लागेल, ज्यामध्ये तयार केलेले प्रत्येक बिंदू स्टेशन आणि संबंधित मार्ग दर्शवेल.

त्यांनी सांगितले की त्यांच्या डिझाईनमध्ये देशातील या ‘हाय स्पीड ट्रेन’ च्या अनेक पैलूंचा समावेश आहे. चक्रधर म्हणाले, माझे डिझाइन पाहणे अगदी सोपे आहे, परंतु त्यामध्ये खोल अर्थ अर्थाने लपलेला आहे. ज्याप्रमाणे बिबट्या जलद वेग, विश्वासार्हता आणि विश्वास दर्शवितो, लोगो त्याच्या शरीरावर कोरलेले रेल्वे नेटवर्कसह पारंपरिक रेल्वे नकाशा देखील प्रदर्शित करतो. मूलतः हैदराबादमध्ये राहणारे चक्रधरचे वडील एक प्रशासक असून त्यांची आई शहराच्या शाळेतील मुख्याध्यापिका आहेत. त्यांनी सांगितले की लोगो डिझाईन करण्याच्या प्रयत्नामुळे त्याच्या लोकांना आणि कुटुंबातील सदस्यांनी त्याला ‘लोगो मॅन’ म्हणून हाक मारतात.

Leave a Comment