दूध पिण्याच्या बाबतीत चीनपेक्षा भारतच पुढे!


वेगवेगळ्या क्षेत्रांमध्ये चीनने भारताला मागे टाकले असले, तरी एका बाबतीत चीन मागे ठरला आहे. चीनमध्ये दरडोई दूध पिण्याचे प्रमाण हे भारताच्या तुलनेत अर्ध्यापेक्षाही कमी आहे, अशी माहिती एका चीनी संघटनेने दिली आहे.

चीनी डेयरी एसोसिएशनने मंगळवारी या संबंधातील आकडेवारी जाहीर केली. त्यात म्हटले आहे, की 2016 या वर्षी चीनमध्ये दरडोई दूध पिण्याचे प्रमाण 36.3 किलोग्रॅम एवढे होते. जगाच्या सरासरीपेक्षा हे एक तृतीयांश किंवा भारताच्या तुलनेत हे अर्ध्यापेक्षा कमी होते.

चीनी लोकांच्या शरीरात सर्वसामान्यपणे कॅल्शियमचे प्रमाण कमी असते. दररोज 300 मिलीलीटर दूध प्यायल्यास आवश्यक कॅल्शियमपैकी एक तृतीयांश भागाची गरज पूर्ण होऊ शकते.

चीनने या संबंधात 1988 साली चीनी लोकांसाठी आहाराच्या मार्गदर्शक सूचना प्रकाशित केल्या होत्या. त्यात दूध पिण्याचा सल्ला चीनी नागरिकांना देण्यात आला होता. मात्र 30 वर्षांनंतरही याबाबत फारशी प्रगती झाली नाही, असे या संघटनेने म्हटले आहे.

Loading RSS Feed
Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही

Leave a Comment