कॅन्सर पेशींना ‘वितळवणाऱ्या’ औषधाला ऑस्ट्रेलियाची मान्यता


लिम्फोसिटीक ल्युकेमिया या रक्ताच्या कर्करोगग्रस्त रुग्णांकरताच्या औषधाला ऑस्ट्रेलिया प्रशासनाने मान्यता दिली असून मेलबॉर्नमधील वेनेटोक्लॅक्समध्ये ‘वेनक्लेक्स्टा’ नावाचे हे औषध विकसित करण्यात आले आहे. हे औषध कर्करोगाच्या पेशींच्या वाढीला सहाय्यक ठरणा-या बी सी एल २ या प्रोटिनला वेनक्लेक्स्टा वितळवण्याचे आणि नियंत्रणात ठेवण्याचे काम करते. दिवसाला रुग्णांना ही एक गोळी घ्यावी लागणार आहे. चौथ्या स्टेजमधल्या कर्करुग्णांना सुद्धा हे औषध देता येणार आहे. विशेष म्हणजे केमोथेरपी घेऊ न शकणारे तसेच इतर उपचारांना प्रतिसाद न देणाऱ्या कर्करुग्णांनाही वेनक्लेक्स्टा हे औषध घेता येणार आहे.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही