चीनच्या वैज्ञानिकांनी अंतराळामध्ये विकसित केले उंदराचे भ्रृण

microgravity
बीजिंग – पहिल्यांदाच अंतराळामध्ये उंदरांचे भ्रृण विकसित करण्याचा दावा चीनच्या वैज्ञानिकांनी केला आहे. पुढच्या आठवडयामध्ये कुठल्याही क्षणी पृथ्वीवर परतण्यासाठी एक सूक्ष्म-गुरूत्वीय उपग्रह तयार (मायक्रोग्रेविटी सॅटेलाइट) असलेल्या वैज्ञानिकांनी हे भ्रृण विकसित केल्याचे स्पष्ट केले आहे.

चीन शोध अकादमी (सीएएस) चा शोधकर्ता दुआन एनकुई यांनी सांगितले की, ६ एप्रिलला प्रक्षेपित झालेल्या एसजे-१० शोध उपग्रहामध्ये एका मायक्रोवेव ओवेनच्या आकारातील चेंबरमध्ये उंदरांचे ६ हजारपेक्षा जास्त भ्रृण विकसित केले गेले आहेत. सरकारी समाचार एजेंसी ‘शिन्हुआ’ ने बातमी दिली की,यामध्ये ६ हजार भ्रृणांच्या ठिकाणी उंचावर रिजोल्यूशनचा एक कॅमेरा ठेवण्यात आला आहे ज्यामुळे चार दिवसामध्ये दर चार तासाला त्यांचे फोटो घेतले जातील आणि ते फोटो पृथ्वीवर पाठवले जाणार आहेत.

दुआन यांनी सांगितले की, फोटोमध्ये दाखवण्यात आले आहे की, दोन सेलच्या टप्प्यात भ्रृणाचा विकास एसजे-१० च्या प्रक्षेपणाच्या जवळजवळ ७२ तासानंतर झाला आहे. दोन सेलच्या टप्प्याच्या एका सुरुवातीला भ्रृण टप्प्यामध्ये होते ज्यामध्ये सेलचे वेगवेगळे होण्याची प्रक्रिया पार पडत होती.त्यांनी सांगितले की,यामध्ये पृथ्वीवर भ्रृण विकासाच्या बरोबरची वेळ लागली आहे.

Leave a Comment