जगातील भव्य लायब्ररी

[nextpage title=”जगातील सर्वोत्तम ग्रंथालये”]
collarge

आपल्याकडे सर्वसाधारणपणे ग्रंथालय म्हटल्यानंतर जुनी, अंधारी इमारत, जुनी मोठमोठाली लाकडी कपाटे अथवा लोखंडी रॅक्स आणि त्यावर ठेवलेली धुळीने माखलेली पुस्तके… असेच चित्र नजरेसमोर येते. अर्थात याला काही सन्माननीय अपवाद आहेतच. त्याशिवाय आधुनिक संगणकीय तंत्रज्ञानाचा वापर ग्रंथालयांच्या व्यवस्थापनात सुरू झाल्यावरही या परिस्थितीत काही फरक पडलेला दिसतो. मात्र विदेशात ग्रंथालये आणि वस्तुसंग्रहालये यांची समृद्ध परंपरा आहे. ही जगातील सर्वोत्तम १० ग्रंथालये पाहतानाच त्यातील आल्हाददायक आणि वाचन, मनन, चिंतनाला पोषक वातावरणाची साक्ष पटते

1-The-National-Library-of-t

द नॅशनल लायब्ररी ऑफ चेक रिपब्लिक

या लायब्ररीची स्थापना इ स १७७७ (२३८) साली झाली. आता या लायब्ररीची पूर्णतः जवाबदारी चेक रिपब्लिकच्या सांस्कृतिक विभागाकडे आहे. नॅशनल लायब्ररी ही चेक रिपब्लिकची सर्वात मोठी लायब्ररी आहे. या लायब्ररीत सुमारे ६ दशलक्ष पुस्तके आहेत. या लायब्ररीचे सुमारे ६०,००० नोंदणीकृत वाचक आहेत.
[nextpage title=”2. अॅडमॉनट एबे ग्रंथालय, ऑस्ट्रिया”]
2-Admont-Abbey-Library,-Adm
ऑस्ट्रियातील इन्स नदीवर अॅडमॉनट एबे नामक ग्रंथालय आहे. स्तरिया सर्वात जुनी आणि जगातील सर्वात मोठी लायब्ररी आहे. या लायब्ररीत दीर्घकाळापासूनचा संग्रह समाविष्टीत आहे. ही लायब्ररी तिच्या विचित्र आर्किटेक्चर, कला आणि हस्तलिखितामुळे प्रसिध्द आहे. या लायब्ररीची स्थापना १०७४ साली झाली आहे.
[nextpage title=”3. ट्रिनिटी कॉलेज लायब्ररी, डब्लिन, आयर्लंड”]
3-Trinity-College-Library,-
ट्रिनिटी कॉलेज डब्लिन लायब्ररीचे व्यवस्थापन ट्रिनिटी कॉलेज आणि डब्लिन विद्यापीठ करते. आयर्लंडमधील सर्वात मोठी लायब्ररी आणि ” कॉपीराइट लायब्ररी ” म्हणून ती प्रसिद्ध आहे.
[nextpage title=”4. रॉयल पोर्तुगीज ग्रंथालय, रियो दि जानेरो, ब्राझिल”]
4-The-Royal-Portuguese-Libr
गाबिनेत पोर्तुगीज डी लेईतुरा (रॉयल पोर्तुगीज ग्रंथालय)ची स्थापना एका व्यापारी गटाने १८३७ साली रियो दि जानेरो ब्राझीलमध्ये केली.
[nextpage title=”5. जॉर्ज पीबॉडी ग्रंथालय, बाल्टिमोर, यूएसए”]
5-George-Peabody-Library,-B

पूर्वी पीबॉडी इन्स्टिट्यूट ऑफ लायब्ररी म्हणून ओळखले जॉर्ज पीबॉडी ग्रंथालय, जॉन्स हॉपकिन्स विद्यापीठ १९ व्या शतकातील संशोधन ग्रंथालय आहे. हे ग्रंथाली बाल्टिमोरमध्ये माउंट वी या ठिकाणी पीबॉडी कॅम्पसवर स्थित आहे.
[nextpage title=”6. द सेंट फ्लोरीय्न ग्रंथालय, लीन्ज़-लँड, ऑस्ट्रिया”]
6-The-St.-Florian-Monastery

द सेंट फ्लोरीय्न ऑस्ट्रियाच्या ऑस्ट्रियन राज्यातील एक शहर असून हे लीन्ज़ पासुन १० मैल (१६ कि.मी.) दूर आहे.
[nextpage title=”7. फ्रान्स नॅशनल लायब्ररी, पॅरिस, फ्रान्स”]
7-The-National-Library-of-F

राष्ट्रीय डी फ्रान्स पॅरिस मध्ये स्थित फ्रान्स नॅशनल लायब्ररी आहे. रेपॉजिटरी उद्देशाने फ्रान्समध्ये प्रकाशित केले जाते .

Leave a Comment