टूथपेस्ट, साबणाचा वापर पुरूषांसाठी ठरतोय घातक

soap
टूथपेस्ट, साबण, डिओडोरंट, डिटर्जंट अशा नित्याच्या वापरातील वस्तू पुरूषांसाठी घातक ठरत असल्याचे नव्या संशोधनातून आढळले आहे. या रोजच्या वापरातील वस्तूंत असलेली रसायने नपुंसकत्व येण्यास कारणीभूत ठरत असल्याचे संशोधकांचे म्हणणे आहे. या रोजच्या वापराच्या वस्तूत असलेली विषारी रसायने स्पर्म सेलची क्षमता कमी करत असल्याचे आढळून आले आहे.

कोपनहेगन विद्यापीठातील हॉस्पिटल प्रोफेसर नील्श शॅकबॉय यांनी सांगितल्यानुसार रोजच्या वापरातील साबण, पेस्ट, अशा ९६ पैकी ३० उत्पादनांत केटस्पर प्रोटिनचा प्रभाव असतो आणि त्यांचा व एंडोस्क्रीन केमिकलशी संबंध येतो. केटस्पर प्रोटीन हे शुक्राणूंच्या गती नियंत्रणाचे काम करण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावत असते. पेस्ट साबणासारख्या वस्तूंतील रसायनांमुळे हार्मोन्समध्ये बदल होतात व परिणामी नपुंसकत्व येण्यास ती कारणीभूत ठरतात.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही

Leave a Comment