गर्भवतीच्या आहारावर ठरतो मुलाचा स्वभाव

वॉशिंग्टन – गर्भवतीने केलेल्या आहारानुसार पोटातल्या बाळाची बुध्दीमत्ता, वर्तणूक आणि स्वभाव हे निश्‍चित होत असतात. असा निष्कर्ष अमेरिकेतल्या एका संस्थेने प्रयोगाअंती काढला आहे. गर्भवतींच्या आहारामध्ये जीवनसत्त्व ब, फॉलिक ऍसिड, आयर्न, आयोडीन यांचा अंतर्भाव केला असता त्यांचे निरनिराळे परिणाम मुलावर कसे होत असतात. याचे प्रदीर्घकाळपर्यंत निरीक्षण करण्यात आले. या मुलांच्या वर्तणुकीचा जन्माच्या दिवसापासून नवव्या वर्षापर्यंत अभ्यास करण्यात आला.

प्राध्यापक क्रिस्तिना कंपाय यांच्या नेतृत्वाखालील संशोधकांनी न्यूट्रीमेंट हा संशोधन कार्यक्रम विकसित केला असून त्यानुसार निरीक्षणे केली आहेत. मुलाच्या मेंदूवर होणारे परिणाम हे एखादे दुसर्‍या निरीक्षणावरून ताडता येत नाहीत. कारण मेंदूचा विकास सावकाश होत असतो आणि त्याच्यावर होणारे परिणाम अभ्यासणे हा अतीशय गुंतागुंतीचा विषय असतो. त्यामुळे पहिल्या दिवसापासून नवव्या वर्षापर्यंत निरीक्षणे करण्यात आली.

मुलांच्या वर्तणुकीवर आणि स्वभावावर गर्भावस्थेतील आहाराशिवाय पालकांचे शिक्षण, शैक्षणिक, आर्थिक स्तर, मुलांच्या जन्माच्यावेळी आई आणि वडिलांचे वय याही गोष्टीचे परिणाम होत असतात. असेही त्यांच्या निरीक्षणातून दिसून आले आहे.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही

Leave a Comment